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Wasifu wa kitabu hiki

‘Huu ni mwongozo mzuri sana wa hatua-kwa-hatua na rahisi kufuata unaohusu namna
mashirika yanayofanya kazi na wakulima wadogo wadogo yanavyotakiwa yafanye kazi zao.
Kitabu hiki ni rasilimali ya lazima kwa watoa huduma ya ugani wote na wafanyakazi wote
muda mrefu hapajawahi kuwa na mwongozo wowote nchini Tanzania wa kuongoza kazi
ya ugani. Mwongozo huu kwa hakika utaziba pengo hilo.’

Profesa Amon Z. Mattee, Idara ya Elimu ya Kilimo na Ugani,
Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine, Morogoro, Tanzania.

‘Katika wilaya za Arumeru na Karatu nilishuhudia wakulima wakitumia mfumo wa RIPAT
kuongeza tija na kipato chao kwa kiasi kikubwa katika uzalishaji wa ndizi; kuboresha
kiwango chao cha uvumbuzi, ushiriki na umiliki wa miradi yao; na hivyo kubadili maisha
yao. Mfumo pia umetatua suala la utegemezi kwa wafadhili wa wakulima na uhimizaji wa
matumizi ya kanuni iliyo bora kabisa ya kujitegemea katika maendeleo yao.’
Mh. Isidore Leka Shirima, Mkuu wa Mkoa mstaafu
wa Arusha, Tanzania
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Shukrani

Tunapenda kutoa shukrani zetu za dhati kwa shirika lisilo la kiserikali la Denmark PULS
(Projekt U-landshjeelp til Selvhjeelp), shirika ambalo hatimaye miradi yake imepelekea
kupatikana dhana ya RIPAT (angalia maneno ya utangulizi kuhusu maelezo ya historia
ya RIPAT).

Tunapenda pia kuwashukuru wakulima, wawakilishi wa serikali za mitaa na watu
wengine waliochangia kuanzishwa mbinu ya RIPAT tangu 2005. Kwa  kipekee
tunamshukuru Mkuu wa Mkoa wa Arusha mstaafu, Mh. Isidore Leka Shirima, na pia
Wakuu wa Wilaya za Arumeru, Karatu na Korogwe kwa ushirikiano mzuri na msaada
wao kwa miradi ya RIPAT iliyotekelezwa katika maeneo yao ya utawala.

Tunapenda kumshukuru ndugu Peder Ngrfelt Lund kwa mchango na ushauri wake
wakati wa mchakato wa kupanga na kuandika Mwongozo huu wa RIPAT.

Mwisho tunapenda kutambua vema msaada wa hali na mali tulioupata kutoka
Ubalozi wa Denmark nchini Tanzania kwa nyakati mbali mbali tangu tulipoanza 2005
wakati Carsten Nilaus Pedersen akiwa Balozi. Tena mnamo 2011, Balozi Bjame
Henneberg Sgrensen alitusaidia kupanga kikao Dodoma ambacho Waziri wa Kilimo
alidokezwa juu ya mradi wa RIPAT, na hatimaye, katika miezi ya mwishoni, Balozi Johnny
Flentg aliwezesha maandalizi ya uzinduzi wa Mwongozo huu wa RIPAT uliofanyika

la Mkulima-Tathmini ya mtazamo wa uenezaji wa teknolojia ya kilimo Tanzania.
Mfuko wa Hisani wa Rockwool na RECODA

Michoro: Goodwill Manson Chomo, OMEGA Arts, Arusha, Tanzania.

Imetafsiriwa kwa Kiswahili na RECODA, na kuhaririwa na Mbarwa Lemilia Kivuyo.
Mwongozo huu ni toleo la kwanza la kazi kubwa sana inayoendelea. Maoni na
mrejesho vinakaribishwa kutoka kwa watumiaji na yatumwe kwa:

Mfuko wa Hisani wa Rockwool

Kronprinsessegade 54, 2. tv.

1306 Copenhagen K,

Denmark Baruapepe:

ripat@rockwool.org Tovuti:

www.ripat.org


mailto:ripat@rockwool.org
http://www.ripat.org/

Kuhusu Mfuko wa Hisani wa Rockwool

Taasisi hii ya kutoka Denmark ilianzishwa mwaka 1981. Kazi zake hulenga maeneo mawili
makuu:

1. Utafiti wa masuala ya uchumi wa jamii na matatizo yanayokabili mataifa ya
Magharibi na mataifa yanayoendelea. Lengo la utafiti huu ni kuongeza ufahamu
zaidi, na ubora wa majadiliano ya umma na kuweka misingi mizuri kwa ajili ya
maamuzi yanayofanywa na wanasiasa.

2. Miradi inatekelezwa kwa ajili ya kuchangia uelewa/ufahamu na kutengeneza mifano
kwa ajili ya maendeleo endelevu. Kwa hiyo miradi ya maendeleo inalenga sana
uvumbuzi, uandikaji na usambazaji wa mbinu bora.

Mfuko wa Hisani wa Rockwool

Kronprinsessegade 54, 2. tv. I_—Rl@@ I:KW@@E

1306 Copenhagen K, Denmark
Simu: +45 4656 0300

FONDEN

Barua pepe: rockwool.fonden@rockwool.org —

_ _ ROCKWOOL FOUNDATION
Tovuti: www.rockwoolfoundation.org

Kuhusu RECODA

RECODA (Research, Community and Organizational Development Associates) ni AZAKI
iliyopo Tanzania. llianzishwa mwaka 2000 ikilenga kuziba pengo la teknolojia katika
maendeleo kupitia utafiti, ushauri-elekezi, kujenga uwezo na kuwezesha miradi ya kijamii.
Mwanzoni kazi kubwa ya RECODA ilikuwa kutoa ushauri-elekezi kwa mashirika ya
maendeleo. Kuanzia 2006, kazi kubwa ya RECODA imekuwa ni kuunda mfumo wa RIPAT.
RECODA ina idara tatu:

1) Idara ya maendeleo ya uchumi wa jamii ambayo inaratibu miradi ya RIPAT na miradi
mingine inayotekelezwa na RECODA

2) lIdara ya “akademia” ya RECODA ambayo hutoa mafunzo yanayoandaliwa kulenga
uhitaji wa wawezeshaji wa maendeleo ya vijijini ili waweze kuanzisha miradi kama
RIPAT na kutekeleza maendeleo kwa ujumla

3) Idara ya Ufuatiliaji na Udhibiti wa Ubora ambayo hufanya zoezi la kuangalia ubora
na kufuatilia utekelezaji wa miradi ya RIPAT.

RECODA

Viwanja vya Nane Nane Themi- Njiro,

S.L.P. 10633, Arusha

Tanzania

Simu +255 27 2549350/ +255 0768 224052

Barua pepe: info@recodatz.org au recodall@gmail.com
Tovuti: www.recodatz.org
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Kuhusu Waandishi

Jens M. Vesterager ni Meneja wa Programu (Uhakika wa Chakula na Kuondoa Umaskini)
katika Mfuko wa Hisani wa Rockwool. Ana shahada ya uzamili (1994) na uzamivu (2001)
katika kilimo (lishe ya chakula na rutuba ya udongo) kutoka chuo kikuu cha Copenhagen
(kitivo cha Sayansi ya Uhai). Utafiti wake (shahada yake ya uzamivu na kuendelea) na
mafunzo yamelenga mifumo ya uzalishaji wa zao la mahindi katika maeneo kame ya Afrika
na matokeo ya kuchanganya na mikunde, kuzungusha mazao, uhifadhi maji, lishe ya
mimea kwa uzalishaji kwa ujumla. Kati ya mwaka 2003- 2008 alifanya kazi kama mshauri
mwandamizi/meneja programu katika shirika la Denmark liitwalo Adventist Development
and Relief Agency, akiratibu na kusimamia miradi kadhaa ya msaada na ya maendeleo
katika nchi saba za Afrika akifanya safari nyingi kutembelea miradi. Kazi hiyo pia ilihusisha
kujenga uwezo wa mashirika yasiyo ya kiserikali (AZAKI) ambayo vyalishiriki kutekeleza
miradi hiyo. Tangu mwaka 2008 amefanya kazi Mfuko wa Hisani wa Rockwool na
amewajibika katika miradi ya RIPAT Tanzania na miradi mingine ya maendeleo katika nchi
nyingine sita.

Dominick Ringo ni Mkurugenzi Mtendaji wa RECODA ambaye amefanya kazi kwa miaka
tisa. Ana stashahada ya uzalishaji mazao (1988), shahada ya Kilimo kutoka Chuo Kikuu cha
Sokoine (SUA) na shahada ya uzamili ya Uratibu wa Mifumo ya Mazingira na kubobea
katika masuala ya uharibifu na urutubishaji wa udongo kutoka International Institute for
Aerospace Survey and Earth Sciences (ITC) Uholanzi (1999). Awali alifanya kazi na Wizara ya
Kilimo Tanzania kama mtafiti katika Idara ya Udongo, Uyole (Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini) na baadaye katika Chuo cha Utafiti cha Selian (Kanda ya Kaskazini). Akiwa Wizara ya
Kilimo, alihusika na usimamizi wa rutuba ya udongo, uchunguzi wa udongo, kilimo mseto,
mifumo ya kilimo na kilimo hifadhi. Pia alihudumu kama mkufunzi wa kilimo katika
uzalishaji mazao, chuo cha Wizara ya Kilimo cha Uyole. Akiwa RECODA amefanya kazi
kama mshauri wa kubuni, kutekeleza na kutathmini miradi na pia kujenga uwezo wa
mashirika, uchambuzi wa sera na utetezi. Amechangia kubuni miradi ya RIPAT na
kusimamia utekelezaji wake. Ameandika uchunguzi kifani wa Wilaya ya Karatu
uliochapishwa katika kitabu kiitwacho Kilimo cha Uhifadhi kama inavyoendeshwa Tanzania
(2007) na alichangia uandishi wa kitabu cha Kilimo cha Uhifadhi: Mwongozo wa wakulima
na watoa huduma za ugani Afrika.

Catherine W. Maguzu ni Mshauri Mwandamizi na Mkurugenzi wa Programu RECODA
ambako amefanya kazi kwa miaka tisa katika kubuni, kutekeleza na kutathmini mfululizo
wa miradi ya RIPAT na miradi inayofanana na hiyo. Ana shahada ya Maendeleo ya Jamii
(1999) na shahada ya uzamili katika Maendeleo ya Kiuchumi ya Jamii (2011). Hapo awali
alifanya kazi kwa miaka minne kama mratibu wa afya na lishe katika wilaya tano za Kenya
chini ya mpango wa uhakika wa chakula. Ana uzoefu wa miaka 12 kama mshauri wa
maendeleo katika kufundisha, utafiti wa masuala ya uchumi wa jamii, uratibu miradi na
maendeleo ya jamii. Ameandika uchunguzi kifani wa Wilaya ya Arumeru uliochapishwa
kwenye kitabu kiitwacho Kilimo cha Uhifadhi kama inavyoendeshwa Tanzania (2007) na
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alichangia uandishi wa kitabu cha Kilimo cha Uhifadhi: Mwongozo wa wakulima na watoa
huduma za ugani Afrika.

Josephine N. Ng’ang’a ni mhitimu katika fani ya kilimo, ana shahada ya kwanza ya kilimo
cha mbogamboga na ya uzamili katika sayansi ya udongo na usimamizi wa ardhi.
Amefanya kazi na kampuni kadhaa binafsi zikivemo za kilimo cha maua, Tropiflora (K) Ltd,
kampuni ya mbegu za mbogamboga Regina Seeds (K) Ltd na SVS Holland. Baadaye
alijiunga na shirika lisilo la kiserikali la RUDECT (Dar es Salaam) kama Afisa Miradi akiwa na
jukumu la kusimamia miradi ya maliasili na mazingira. Alijiunga na RECODA kama Meneja
wa Miradi ya uchumi ya kijamii na akashiriki kubuni na kutekeleza mlolongo wa miradi ya
RIPAT. Ana uzoefu wa miaka 21 katika kuendeleza biashara ya kilimo, usimamizi wa miradi,
ufundishaji na ushauri-elekezi katika maendeleo.
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Dibaji: Historia ya RIPAT - mpaka sasa

Hadi 2004, Mfuko wa Hisani wa Rockwool (RF) ulitumia rasilimali zake kufadhili utafiti wa
mada za jamii. Mara nyingi utafiti huu ulihusisha watafiti wa kutoka kitengo cha utafiti cha
RF na watafiti kutoka vyuo vikuu na taasisi za utafiti ndani na nje ya Denmark.

Matokeo ya tafiti hizi za kijamii zimechapishwa kwenye vitabu na majarida. Matokeo
haya hutumiwa na wanahabari na wanasiasa ili kuelewa masuala husika; kama wakiona ni
mambo mazuri, wanasiasa wanaweza kutumia kwenye sera na kanuni za utawala.

Mwaka 2004, Bodi ya RF ilianza mjadala juu ya uwezekano wa taasisi ifanye miradi
kabisa ili kujua kama matatizo mahsusi yanayokabili jamii katika nchi za Denmark, Ulaya au
katika bara lingine lolote yanaweza kuondolewa au kupunguzwa kwa kutumia mfumo
fulani mpya ambao umeelezewa kwa kina. Hii sio njia nyepesi kwa taasisi kufanya kazi.
Kwanza ni muhimu kuwa na nadharia tete kuhusu njia nzuri ya kukabiliana na tatizo husika.
Baada ya hapo, ilihitajika kupata mijasiriamali jamii ambaye anaweza kufanya kazi ya
usimamizi na awe na ujuzi wa kusimamia utekelezaji wa miradi. Hatimaye ni muhimu
kusimamia mradi na kutathmini kama kuna faida iliyotarajiwa.

Mfuko wa Hisani wa Rockwool sasa unafadhili miradi katika maeneo manne tofauti. Aina
zinazoendelea.

Awali, taasisi ilifadhili utafiti uliofanywa na Profesa Martin Paldam (1997) wa Chuo Kikuu
cha Aarhus ambao ulichambua matokeo ya misaada ya maendeleo inayotolewa.
Inasikitisha kuwa utafiti huu ulibaini ya kwamba kwa miongo iliyopita, misaada mingi
ilishindwa kuleta matokeo yaliyotarajiwa. Miradi mikubwa ya kilimo Afrika haikuridhisha
katika suala la kuleta matokeo yaliyotarajiwa. Sababu nyingi ziliainishwa na Profesa Paldam
na wachumi wengine. Mojawapo ya maelezo yaliyotolewa ni kwamba misaada ya kigeni
imevuruga vichocheo vya uchumi wa ndani ya nchi.

Kutokana na matokeo haya ya utafiti, sisi katika Mfuko wa Hisani wa Rockwool tulikuwa
na sababu nzuri ya kuamini ya kwamba eneo hili lingekuwa na changamoto nyingi kwetu.
Hata hivyo, tulichukulia suala la sekta ya kilimo katika nchi zinazoendelea kukosa tija kuwa
la muhimu sana kuliboresha na tulitaka kufanya juhudi kulishughulikia.

Kwa mujibu wa matokeo ya utafiti wa Paldam na wachumi wengine, tuliamua kuanza na
dhamiri ya kutokudhoofisha uchumi wa eneo tunakofanya kazi. Nadharia tete yetu ilikuwa
ni ‘utegemezi kwa mfadhili’ huvuruga jitihada za maendeleo kwa sababu: Ikihisiwa kuna
mtu fulani amepokea fedha au zawadi ya aina yoyote kutoka kwa wafadhili au serikali,
watu wengine nao wataelekeza nguvu zao katikakupokea zawadi na kuacha au kupunguza
uzalishaji kwa ajili ya mahitaji yao. Kwa hiyo tulitafuta washirika ambao tungeweza
kuwashirikisha kile tulichokiamini.

Wakati wa chakula cha jioni pale AP. Mgller — Meersk A/S huko Esplanaden,
Copenhagen, mwezi Januari 2005, nilikutana na Bi. Eva Plessing, mjane wa miaka 99
aliyeachwa na hayati Rais wa Tanganyika Planting Company (TPC Ltd, iliyokuwa ikimilikiwa
na A.P. Mgller). Akagusia maoni ya Profesa Paldam ya matokeo mabaya ya misaada, lakini
akasema alikuwa na mawasiliano na shirika ndogo lisilo la kiserikali la Kidenmark linaloitwa
PULS (Projekt Ulandshjeelp til Selvhjeelp). Aliamini shirika hili lilikuwa na uwezo wa kuleta
mabadiliko kwa sababu msaada wao ulikuwa unatolewa kwa kufuata kanuni ya kusaidia ili
kujimudu na kuwasaidia wengine.
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Hii ndiyo ilikuwa sababu iliyonisukuma mimi na mke wangu kutembelea PULS.
Tulikutana na mwenyekiti wa PULS, Elly Vesterager na baadhi ya wenzake kwenye Bodi ya
PULS huko Videbak, Jutland, Denmark. Katika miezi ya joto ya 2005, mimi na mke wangu
tulienda Arusha, Tanzania, ambako tulikutana na timu ya uongozi wa shirika dada la PULS,
liitwalo Help to Self Help (HSH) na RECODA ambalo ni shirika mwenzao. Dominick Ringo
alikuwa bado ndiye Mkurugenzi Mtendaji wa RECODA. Ana shahada ya kwanza ya kilimo
kutoka Chuo Kikuu cha Sokoine, Tanzania, na shahada ya uzamili kutoka Chuo cha ITC cha
Uholanzi. Mradi wa kilimo ulikuwa umebuniwa na PULS/HSH na RECODA, na ulikuwa
umeanza mwaka 2003. Tukiwa hapo Arusha, tulitembelea miradi miwili iliyokuwa
imefadhiliwa na PULS. Ilikuwa Manyire ukanda wa chini mashariki mwa mlima Meru, na

Matokeo yalijieleza yenyewe. Wakati mashamba mengine maeneo yale yaliyopandwa
mahindi yalikuwa na mazao hafifu, mashamba yaliyokuwa kwenye mradi tuliyotembelea
kwa muda mfupi yalikuwa yakizalisha mazao kama ndizi, ambayo tofauti na mahindi, ndizi
hulisha kaya mwaka mzima na pia ni zao la biashara lenye thamani kubwa.

Hii ilikaribiana sana na kile ambacho Bodi ya Mfuko wa Hisani wa Rockwool ilikuwa
ikitafuta. PULS na RECODA waliwekeza katika kutoa mafunzo bila kugawa misaada.
Wakulima walilipia miche ya migomba waliyopewa na mradi kwa kuwapa wakulima
wengine watatu idadi ya miche waliyopewa, hivyo kuanzisha usambasaji. PULS nha RECODA
walitaka kuingia gharama ndogo tu kwa kila kaya iliyowezeshwa. Jitihada zilifanyika
kuwatia moyo wakulima ili waweze kuona miradi ni yao, hivyo kuufanya mradi uendelee
hata baada ya miaka mitatu ya mfadhili na uwezeshaji kutoka RECODA kukoma.

Miezi iliyofuata majadiliano na RECODA yalianza kuhusu uanzishwaji wa mradi mkubwa
zaidi uliopewa jina la RIPAT 1. Huu ulihusisha teknolojia nyingi zaidi kuliko ile miradi ya
PULS, lakini mfumo uliotumika unafanana kwa kiasi kikubwa na ule wa miradi mitatu
iliyofadhiliwa na PULS. RIPAT 1 ilikuwa na vikundi 16, kila kikundi kikiwa na wakulima 30 -

Jina “RIPAT” lilipendekezwa na RECODA kwa mara ya kwanza na likaonekana kwenye
andiko la kwanza la mradi mwaka 2005 likisimamia maneno Rockwool Initiative for Poverty
Alleviation in Tanzania. Baadaye tuligundua uwezo mkubwa wa mradi huu na kwa hivyo
tukaamua kubadilisha kuwa Rural Initiatives for Participatory Agricultural Transformation.

Katika miaka miwili ya kwanza ya RIPAT 1, PULS ilikuwa ikifanya mawasiliano ya siku hadi
siku na RECODA. Mikutano kupitia simu ilikuwa inafanyika kila robo mwaka kati ya PULS,
RECODA na RF na maamuzi muhimu juu ya shughuli, mikakati na marekebisho ya mradi
vilifanyika kupitia majadiliano marefu na ya kina kati ya wadau hawa watatu. Ndipo mtoto
wa kiume wa Elly Vesterager, Jens M. Vesterager (Shahada ya Uzamili, Kilimo) aliteuliwa
kuwa Meneja wa Programu ya Uhakika wa Chakula na Mfuko wa Hisani wa Rockwool
mwaka 2008, na ikaamuliwa kwamba PULS sasa wasiingilie mawasiliano kati ya RECODA
na RF.

Kuteuliwa kwa Elin Schmidt kuwa Rais wa Mfuko wa Hisani wa Rockwool baada ya
msimu wa baridi mwaka 2007 kulikuwa na tukio muhimu la kihistoria kwa RIPAT. Bi. Elin
amewekeza nguvu zake nyingi RIPAT na miradi mingine ya Mfuko wa Hisani wa Rockwool,
akiwa mwenyekiti wa mikutano ya simu ya robo mwaka na kutembelea maeneo ya miradi
pamoja na watu wanaotekeleza miradi siku hadi siku.



Xiv.  MWONGOZO WA RIPAT

Mkoa wa Arusha

L an]

1 ‘el '\\k\
: Kaaminn 5 ] ;
[ B T

Ripit 3

o

+
T— Y :.I Tiwi I i

1
1]
Sl | i .
F e W | #igonia Manyark i
i .'-, b e M. ¥
|: A“'\. L ! Dveadanris 2k l: :1:]-\'_'41?1'-"'
e N, L 5oe b0 en s
e WL _,.-'"Il Y firgm f '
] : Phaand
"-_] f fhmgn l:}
j ] . hud Wit L1
{ 1 o a l| L, |
\ g '; i I.' | Larulfi
L .I- i i e L
M'I = o l Huwaias -'-‘lh':"" =
Afrika, kuonesha Tanzania Tanzania kuonesha Mikoa Maeneo ya miradi ya RIPAT(wilaya)

Mchoro 0.1: Ramani ya miradi ya RIPAT 1-4

Miradi ya RIPAT 2 na 3 iliidhinishwa na Bodi ya Mfuko wa Hisani wa Rockwool mwaka
2008. Mradi wa RIPAT 2 ulitekelezwa upande wa nyuma wenye kivuli cha ukame wa mlima
Meru, wilaya ya Arumeru. Hili ni eneo kame kiasi, limekaliwa na Wamasai na tuliogopa
kwamba ukame wa eneo hili ungefanya uzalishaji kuwa mgumu kufikiwa. Kwa sababu hii,
mradi wa RIPAT 3 ulikuwa Wilaya ya Karatu, eneo ambalo lina hali ya hewa nzuri zaidi kwa
ajili ya kilimo na yote iliidhinishwa kwa wakati mmoja. Kwa sababu ukame ulikuwa mkali
mwaka wa kwanza, miradi ilitekelezwa kwa miaka minne.

Mwaka 2009, tuligundua kwamba RIPAT ilikuwa ikileta matokeo mazuri ambayo yalihitaji
kutafitiva na kuchapishwa. Kwa hivyo, wachumi kutoka Kitengo cha Utafiti cha RF, watafiti
kutoka Idara ya Anthropolojia ha Uchumi ya Chuo Kikuu cha Copenhagen, na mabingwa
wa Huduma za Taifa za Ushauri, Uganda, Shirika la Kilimo na Chakula la Umoja wa Mataifa
na Chuo cha Denmark cha Mafunzo ya Kimataifa, waliombwa watathmini mradi wa RIPAT
1. Tathmini ililenga kuwa na takwimu za idadi na stahilifu za matokeo ya mradi wa RIPAT 1
lakini pia takwimu stahilifu zilikusanywa kutoka miradi hiyo mingine mitatu. Inaweza
kuulizwa ni kwa nini tathmini haikufanyika kwa RIPAT 2, 3 na 4, na jibu ni kwamba ni zoezi
ghali.

Miradi iliyofanyika baada ya RIPAT 1 iliboreshwa kutokana na uzoefu uliopatikana na
matakwa ya wakulima. Baadhi ya vitu viliondolewa vilivyoonekana havina tija, na vingine
havikutakiwa na vitu vizuri zaidi viliongezewa.

RIPAT 4 ulianza mwaka 2011 katika Wilaya ya Korogwe, eneo ambalo lina mvua za
uhakika. Katika mradi huu, mafunzo kuhusu mikopo kwa vikundi vya kuweka na kukopa
yalifanyika kwa kufuata kitini cha UKKV/VSLA kama kipengele mojawapo katika utekelezaji
wa mradi. Mafunzo kama hayo hayajawahi kutolewa katika miradi mitatu ya awali.
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Mchoro 0.2: Muda wa RIPAT 1 - 4, utekelezaji na ukusanyaji taarifa

Kadhalika, usambazaji wa teknolojia kwa wakulima walioko nje ya vikundi 20 vya RIPAT
kwa kutumia maafisa ugani na wakulima wenye vipaji (wakulima vichocheo) baada ya
makundi yote kupitia mafunzo juu ya taratibu za RIPAT kutoka “akademia” ya RECODA,
ulikuwa sehemu ya mradi tangu katikati ya mwaka wa pili, tofauti na ueneaji wa miradi ya
RIPAT 1, 2 na 3 ambayo ilianza katika vipindi vya mwisho vya miradi hiyo.

Miaka sita sasa imepita tangu kuanza kwa RIPAT. Taasisi zote mbili zilizohusika
zinaamini kwamba muda umefika wa kushirikisha uzoefu wetu na kuufahamisha
ulimwengu yale tuliyoyafanya na matokeo ya awali ya wataalamu.

Sawia na kuchapishwa kwa mwongozo huu, tumechapisha kitabu kiitwacho Chaguo la
wakulima - Tathmini ya mfumo wa kuchukuliwa kwa teknolojia za kilimo Tanzania
ambacho kinawasilisha tathmini ya RIPAT iliyotajwa hapo juu.

Lengo la mwongozo huu una sura mbili. Lengo la kwanza ni kutia moyo mamlaka na
AZAKI kuufuata hatua-kwa-hatua ikijumuisha taratibu zilizotajwa kuhusu kudhibiti ubora.
Lengo lingine ni kuhamasisha mamlaka na AZAKI zinafuata misingi ya kanuni zilizopo

Ni matumaini ya Bodi ya RF na utawala wake kwamba tumekuja na mwongozo huu wa
namna ya kuendesha miradi ya RIPAT na faida zake. Mamlaka za nchi zinazoendelea
pamoja na wafadhili na mashirika ya misaada watapenda kufanya miradi yao kufuata
mfumo wa RIPAT kutokana na ushahidi uliowakilishwa hapa. Watu wengi wakitumia
mfumo huu, inawezekana siku za usoni ukaboreshwa na kuboresha uwiano wa faida-na-
gharama. Chapisho hili la kwanza la Mwongozo wa RIPAT linawezekana likafuatwa na
machapisho mengine yatakayoongeza matokeo zaidi kutokana na utekelezaji wa mfumo
huu.

Imeamuliwa kwamba marejeo ya mwongozo yachukue mazingira ya Kitanzania lakini
lengo letu ni kuelezea mbinu ambazo zinaweza kutumika katika nchi zote zinazoendelea
kuziba pengo la teknolojia kwa wakulima wadogo. Tunaamini itakuwa rahisi kwa watumiaji
wa mwongozo kuamua namna ya kutekeleza mwongozo pale ambapo mifano bayana
imetolewa badala ya kanuni ya jumla hata pale ambapo mifano hiyo inahusu nchi tofauti.

Mwisho tungependa kusema kwamba wazo la RIPAT lilizaliwa kwa kusukumwa na
Hugh Allen kwa vikundi vya kuweka na kukopa na mwongozo alioutoa juu ya wazo hili.
Kufundisha UKKV/VSLA kulikuwa ni mojawapo ya vitu vilivyofanywa kwenye miradi yote
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minne ya RIPAT. Mfuko wa Hisani wa Rockwool pia walifadhili mradi wa UKKV/VSLA wa
miaka mitatu wilayani Karonga, Malawi, ambako kaya 3,000 zimefundishwa juu ya
UKKV/VSLA. Kitengo cha Utafiti cha RF na watafiti kutoka Chuo Kikuu cha Oxford na Chuo
Kikuu cha Southern Denmark sasa wanatafiti matokeo ya mradi huu.

Tukiwa na uzoefu wa UKKV/VSLA na mfumo wa RIPAT, tungependa kueleza kwamba
mfumo wa RIPAT una mambo mengi makubwa kuliko ule wa UKKV/VSLA. Kwa hiyo
tunahimiza mashirika yanayotaka kutekeleza miradi ya RIPAT wasiache kusoma juu ya
Ufuatiliaji na Udhibiti Ubora. Kwa kuijumuisha sura hii, wataweza kufahamu kama
utekelezaji wao unaenda sawasawa, au kama msaada wa nje una manufaa.

Ni matumaini ya Mfuko wa Hisani wa Rockwool kwamba kwa kuchapishwa mwongozo
huu na taarifa ya tathmini ya Chaguo la wakulima: Kutathmini mbinu za kuwezesha
uchukuaji wa teknolojia miongoni mwa wakulima Tanzania tutakuwa tumechangia katika
maendeleo ya kilimo kwa wakulima wadogowadogo wa nchi zinazoendelea.

Tom Kahler
Mwenyekiti, Mfuko wa Hisani wa Rockwool, Desemba 2012



Namna ya kutumia mwongozo huu

Kundi lengwa

Mwongozo huu umetayarishwa kwa ajili ya matumizi ya mashirika ya maendeleo ambayo
yanataka kutekeleza miradi kama ya RIPAT (Rural Initiatives for Participatory Agricultural
inayofanana na RIPAT na hasa kwa ajili ya matumizi ya wawezeshaji. Wawezeshaji ndio
watu ambao wanafanya kazi moja kwa moja na wakulima wanaoshiriki. Kazi yao ni
kufundisha na kutoa mafunzo juu ya teknolojia mpya na kuwezesha mafunzo shirikishi
kwenye vikundi vilivyoanzishwa na mradi. Maafisa ugani wa serikali za mitaa wanaofanya
kazi na wakulima nao pia wafundishwe jinsi watakavyoweza kutekeleza mfumo wa RIPAT.

Ushirikiano na serikali za mitaa

ugani kwa lengo la kukubalika miongoni mwa wananchi wa eneo husika, na kuhamasisha
maendeleo ya mradi na kueneza ujumbe wa mradi kwa jamii hata baada ya mradi kufikia
tamati. Mwongozo huu una kifungu muhimu ambacho kimeweka mkazo maelekezo kwa
SLM katika maeneo haya. Mpaka sasa RIPAT imetekelezwa kaskazini mwa Tanzania na kwa
hivyo mwongozo umetumia mifano ambayo ni mahsusi kwa ajili ya Tanzania kwa maana ya
mifumo ya utawala wa serikali na mifumo ya mitaa kwa ujumla. Lakini mwongozo huu
unalengwa kutekelezwa katika nchi nyingine ambazo mifumo ni tofauti na tunaamini sio
vigumu sana kuiga kamainavyohitajika.

Maelekezo juu ya mfumo - sio kuhusu teknolojia mahsusi za kilimo

Mradi wa RIPAT hutafuta kuziba pengo la teknolojia za kilimo kwenye maeneo
yaliyolengwa kwa utafiti shirikishi katika kubainisha ‘kapu’ la teknolojia (uchaguzi) bora
kwa vikundi vya wakulima. Hata hivyo, mwongozo huu sio mwongozo wa hatua-kwa-hatua
juu ya teknolojia fulani bali ni mwongozo juu ya mfumo wa RIPAT, yaani hatua za
kuchukua wakati wa kuanzisha mradi wa kilimo uliojikita katika dhana ya kuwezesha
vikundi ili vijimudu - jinsi ya kuanzisha na kuratibu vikundi, na hivyo kujenga uwezo wa
vikundi kutoka kwenye umaskini kwa kuongeza uzalishaji katika kilimo.

na wengine juu ya uwezekano wa wao kusimamia maendeleo yao na kuondokana na
umaskini na kuwa na uhakika wa chakula kwa jitihada zao wenyewe; na kukusanya jamii na
watu binafsi ili kufikia lengo hili. Teknolojia mpya zinatambulishwa kama sehemu ya mradi
wa kusaidia kufikia lengo lakini hii ni baada ya wao kuamua ya kwamba wanataka na
wanakusudia kufanya hivyo.
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Nyongeza kwa mwongozo huu na miongozo ya kiufundi

Teknolojia mahususi za kilimo zinazojumuishwa kwenye mradi wa RIPAT hutegemea
mazingira na mifumo ya kilimo ya eneo husika. Mradi huu ambao umetekelezwa mpaka
leo umejumuisha teknolojia kadhaa bora za uzalishaji mazao na mifugo, na huduma ya
linalotekeleza mradi (SLM) liunganishe mwongozo huu na miongozo mingine ya kiufundi
juu ya uzalishaji bora kutoka vyanzo vingine. Miongozo mingi ya kiufundi inayohusu kilimo
bora inapatikana na mingine inaweza kupatikana kwenye mtandao bila malipo.
Kiambatanisho na. 3 kinatoa orodha ya vitini ambavyo vinaweza kukusaidia.

Muundo

Mwongozo huu umegawanyika katika sehemu tatu.

Sehemu ya 1. Mwongozo unaolenga kimsingi shirika linalotekeleza mradi
(SLM)

Sehemu hii inabaini uzuri wa mfumo wa RIPAT na kuelezea jinsi mradi unavyostahili
kupangwa na majukumu ya washirika wakuu. Inaainisha pia hatua za kuchukuliwa wakati
wa kuandaa mradi wa RIPAT, inahusisha kutafiti jamii husika na kutengeneza ‘kapu la
uchaguzi’ kwa ajili ya wakulima walengwa. Mwisho inaelezea juu ya utaratibu wa
kuhamasisha jamii kubadilika na kuwakusanya wakulima kuunda vikundi.

Sehemu ya 2: Mwongozo unaoelekezwa kwa wawezeshaji vikundi

Sehemu hii inatoa mwongozo kwa wawezeshaji vikundi (WV) kwa ujumla juu ya namna ya
kufanya kazi na vikundi vya wakulima. Inaainisha hatua za kupanga vikundi, kuhakikisha
kwamba wana uongozi mzuri na kutengeneza katiba nzuri ya kikundi. Inaelezea jinsi
ambavyo shughuli za kikundi zinaweza kupangwa na kufanikisha mchakato wa kujifunza
katika kipindi cha mradi. Sehemu hii pia inaainisha jinsi ambavyo mafunzo yanaweza
kushikizwa kama sehemu ya jamii kwa kuwafundisha wawezeshaji wa jamii ambao
wanaitwa Wakulima Vichocheo, na pia jinsi ya kubadilishana taarifa kati ya vikundi na
vikundi katika kueneza teknolojia.

Sehemu ya 3: Mwongozo juu ya ufuatiliaji na udhibiti ubora

Sehemu hii imetoa nyenzo za ufuatiliaji wa vigezo muhimu na mwongozo juu ya
kudhibiti ubora wakati wote wa mradi. Taarifa za ufuatiliaji zinatolewa na vikundi na
kukusanywa na wafanyakazi wa SLM, wakati taarifa za udhibiti ubora zinakusanywa na
mtu wa tatu ili kuhakikisha hakuna upendeleo.
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Mwongozo kwa shirika linalotekeleza mradi (SLM)






SURAYA1

Utangulizi kuhusu RIPAT na vipengele vyake vikuu

RIPAT (Rural Initiatives for Participatory Agricultural Transformation) ni mfumo shirikishi
wa kupeleka maendeleo vijijini ambao hulenga kuziba pengo la teknolojia za kilimo ili

vitakayozungumziwa zaidi katika mwongozo huu. RIPAT hupeleka ‘kapu la uchaguzi’ la
teknolojia za kilimo, yakiwemo mazao mbalimbali na mifugo kwa hivi vikundi katika namna
ambayo huwezesha kujifunza kwa pamoja, kujaribisha na kushirikiana. Kila mkulima binafsi
huchagua ni kipi achukue kwa ajili ya shamba lake. Mradi hutegemea sana ushirikiano wa
uchukuaji wa haraka na teknolojia endelevu miongoni mwa wakulima wa vikundi vya
RIPAT, bali pia uchukuaji wa teknolojia kwa wakulima wasio wanakikundi wa RIPAT katika
jamii husika.

RIPAT — Kuchanganya dhana ya toka ‘juu kwenda chini’ na ‘chini
kwenda juu’ katika kupeleka teknolojia

Kwa muda mrefu imeonekana ni muhimu sana katika maendeleo ya kilimo kwa kuboresha
utoaji taarifa, pembejeo na teknolojia mpya kwa wakulima. Mifumo miwili tofauti kidogo
ilitawala hapo nyuma: Kufundisha na kutembelea Mashamba ya Darasa.

Dhana iliyozoeleka ya Kufundisha na Kutembelea (‘juu kwenda chini’)

Mpango wa Kufundisha na Kutembelea ulikuwa mfumo wa wizara wa kupanga uenezaji.
Kimsingi ulikuwa wa wima, njia moja ya mawasiliano katika kupeleka taarifa kwa wakulima.
Mtiririko wa taarifa ulikuwa:

» Watafiti huvumbua teknolojia ‘sahihi’.
» Mawakala wa uenezaji hupeleka ujumbe (teknolojia).
» Wakulima wa mfano waliochaguliwa kabla, huchukua ujumbe
(teknolojia) na kufanyia kazi.
» Jamii kwa upana wake huona na hunakili.

Kazi kubwa ya mawakala wa uenezi ilikuwa kuwafundisha wakulima wa mfano.
llisadikika kwamba wakulima wa mfano hawa wangechukua mapendekezo ya jumla na
ujumbe wa uenezi, na kwamba wakulima wengine kwenye jamii wangeiga toka kwao. Hata
hivyo, matokeo ya njia ya Kufundisha na Kutembelea yamekuwa ya kuvunja moyo katika
sehemu nyingi za Afrika (Anderson na wenzake; 2006 Gutam 2000).
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Katika Afrika, udongo, tabia ya nchi na hali ya kiuchumi ya jamii inaweza ikatofautiana
kwa kiasi kikubwa katika umbali mfupi tu. Hivyo, njia sahihi zaidi za kilimo na teknolojia
mapendekezo ya ‘kipimo kimoja kinafaa kwa wote’ yaliyoshabikiva na mfumo wa
Kufundisha na Kutembelea mara nyingi yalishindwa kuwanufaisha wakulima.

Dhana ya Shamba Darasa (SD) (‘chini kwenda juu’)

Dhana ya shamba darasa imekuja ili kutatua mapungufu ya mfumo wa Kufundisha na
Kutembelea, na imeshaenea katika nchi mbalimbali kote Afrika. Mfumo wa shamba darasa
unasifika katika kutumia njia ya kipekee ya ‘chini kwenda juu’. Ni njia shirikishi
inayotumiwa na kikundi katika kujifunza, kuendeleza teknolojia, na kuzieneza kwa kutumia
mbinu za elimu ya watu wazima.

Wakulima hufanya maamuzi yote kwenye shamba darasa, wakiongozwa na mwezeshaji.
Mwezeshaji si mwalimu; yeye huchukua nafasi ya ‘kiti cha nyuma’, akielekeza namna ya
kujifunza lakini bila kupendekeza ufumbuzi wa matatizo. Njia ya shamba darasa huwa
haipigii debe upelekaji wa teknolojia ya aina fulani, bali teknolojia zitumikazo katika
shamba darasa nyingi hutoka kwa wanakikundi wenyewe. Hii njia kwa kiasi kikubwa
imejikita katika kupashana habari na kutoa majawabu mapya ya matatizo katika jamii
husika kwa kutumia mafunzo yaliyofanyika.

Kwa kawaida, mtaalam wa shamba darasa huangalia zaidi mada moja (mfano, njia
kamilifu ya kudhibiti wadudu, ufugaji, matunzo ya udongo na maji, au kilimo hifadhi).
Mada ya kujifunza huchaguliwa na kikundi, na mtaala hufuata mzunguko asilia wa somo.
Mara nyingi, shamba la kikundi huwezeshwa kwa msimu mmoja wa kilimo/mzunguko wa
kilimo tu — wakati mwingine kwa miaka miwili. Kwa kusoma zaidi angalia Braun na
Duveskog, 2008; Gallagher na wenzake, 2006.

Mfumo wa RIPAT — ni muungano

Kanuni za dhana ya shamba darasa hutumika kwenye mradi wa RIPAT, ingawa Kkatika
namna iliyoboreshwa. Njia ya RIPAT kwa kiasi kikubwa ni muungano wa vipengele vya
mfumo wa ‘juu - chini’ na ‘chini - juu’. Zifuatazo ni miongoni mwa tofauti kati ya njia za
RIPAT na Shamba Darasa:

e Kwenye RIPAT, mambo ya kujifunza kwa kiasi kikubwa hubainishwa kabla, si kwamba
huamuliwa kipekee na vikundi binafsi. Mahali pa kuanzia kwa kila kikundi kati ya
vikundi 16 kwenye mradi wowote wa RIPAT ni ‘kapu la uchaguzi’. Kapu hili huundwa
na teknolojia nyingi zilizoboreshwa ambazo zinapatikana kwenye vikundi. ‘Kapu la
uchaguzi’ huundwa kwenye awamu ya maandalizi ya mradi kupitia tathmini shirikishi
vijijini (PRA), na hivyo liko katika muungano wa mchango toka kwa wakulima (chini
kwenda juu) na utalaam wa kiufundi (juu kwenda chini).

e Mfumo wa RIPAT hutoa mafunzo na kufundisha. Kapu la uchaguzi kwa kiasi kikubwa
huwa limekusanya teknolojia mpya ambazo nyuma hazikujulikana kwa wakulima.
Kuwawezesha wakulima kuelewa kwa ufasaha dhana na kanuni zinazoambatana na
teknolojia hizo, ufundishaji (juu kwenda chini) huunganishwa na kazi za mikono kwa
vitendo na kujifunza kwa makini kwa namna ya watu wazima (chini kwenda juu).
Utaratibu huu huhakikisha kuwa teknolojia mpya zimeboreshwa kwa uzoefu wa
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mahali husika na hivyo huundwa kulingana na mazingira husika. Mwezeshaji wa
RIPAT huwaongoza wakulima katika kufanya majaribio shambani, lakini wakulima
hufanya kazi za vitendo wao wenyewe. Kwamba, kwenye RIPAT, mwezeshaji hufanya
zaidi kazi ya ‘kiti cha nahodha’ katika upelekaji wa teknolojia kuliko kwenye njia ya
shamba la darasa — lakini hata hivyo, yeye kamwe si kiongozi wa kikundi.

e Kwa kawaida mradi wa RIPAT hufanyika kwa misimu mitatu au minne ya
kilimo/mizunguko ya kilimo — yaani kwa muda mrefu kiasi kuliko shamba darasa.
Kutokana na kiwango kikubwa cha teknolojia kwenye kapu la uchagua, msimu
mmoja wa kilimo hautoshi kuhakikisha kwamba wakulima wamepata uwezo wa
kutosha kuzifanya. Aidha, kwa maana mradi wa RIPAT hulenga kuanzisha vikundi
imara na vya kudumu vyenye uongozi bora, muda =zaidi huhitajika katika
kuvifundisha vikundi juu ya uongozi, kufanyia kazi katiba ya kikundi, na utunzaji
fedha za kikundi.

Tangu mwaka 2006, miradi minne ya RIPAT ilianzishwa kaskazini mwa Tanzania, ikilenga
matokeo ya utafiti huo yamechapishwa kwenye kitabu kiitwacho Chaguo la wakulima —
Tathmini ya njia ya uchukuaji teknolojia za kilimo nchini Tanzania (Lillegr na Lund-
Sorensen, 2013). Kwenye kitabu, watunzi wengi wamechambua na kutathmini lengo la
RIPAT katika kutambulisha teknolojia kwa wakulima wadogo, ambayo husimamia dhana
kwamba ‘kipimo kimoja hakifai kwa wote’. Kwa habari za kina zaidi kuhusu RIPAT,
tafadhali rejea kwenye kitabu. Habari zaidi juu ya historia ya RIPAT ipo katika neno la
utangulizi la mwongozo huu.

Mfumo wa RIPAT umejengwa katika misingi mikuu mitatu:

1. Uanzishaji wa maono mazuri ya baadaye kupitia uhamasishaji makini wa jamii,
uwezekano wa mabadiliko na uandaaji wa wakulima kujiletea maendeleo yao;

2. Uanzishaji wa vikundi vya wakulima vyenye uongozi bora ili kuwezesha upelekaji
wa teknolojia za kilimo kupitia majaribio shirikishi na mbinu makini katika
kujifunza;

3. Ushirikiano wa karibu na mamlaka za serikali ndogo kwenye maeneo husika,

kuhakikisha kuna uendelezwaji na uenezwaji wa mradi kwa jamii yote.

RIPAT: wapi, kwa ajili ya nani na lini
Kimsingi, mfumo wa RIPAT unatakiwa kutumika kwenye jamii ambayo kazi zake ni za
kilimo. Aidha, kupitia uzoefu imeshaonekana kwamba mfumo wa RIPAT hufanya kazi vizuri
zaidi kwenye maeneo na kwa watu wenye sifa zifuatazo hapa chini.

Mfumo wa RIPAT hufanya kazi vizuri zaidi kwenye maeneo

e Kule ambapo wakulima huishi karibu karibu — kaya zilizotawanyika na umbali mrefu
toka nyumbani kwenda kwenye shamba la kikundi inaweza kuleta ugumu kwa
baadhi ya wakulima kuhudhuria mikutano ya kikundi kila juma. Inafaa umbali toka
nyumbani kwenda shamba la kikundi usizidi kilometa 5.

e Kukiwa na hali kidogo ya kuridhisha ya kilimo — maeneo yenye hali ngumu, tabia
nchi kavu na fursa mbaya za uvunaji maji ya mvua na/au umwagiliaji ni tishio.
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* Mahali ambapo watu wana makazi ya kudumu- wakulima washiriki wawe wakazi wa
kudumu na wana uzalishaji mazao na mifugo kama sehemu ya maisha yao.

Mfumo wa RIPAT hufanya kazi vizuri kwa watu ambao

e Wana ardhi — watu wanatakiwva kuwa na uwezo wa kufanyia mazoezi Kkile
walichojifunza kwenye shamba la kikundi katika mashamba yao binafsi. Watu wasio
na ardhi hawatafaa vizuri kwenye mpango huu.

e Wale wenye ari ya kufanya kazi — upunguzaji wa makali ya umaskini huhitaji nia
thabiti na endelevu ili kuleta mabadiliko.

e Wenye fikra sahihi ya ushirikiano — washiriki lazima wawe tayari kushirikiana katika
kikundi, kujifunza toka kwa wenzao, na kushirikishana mawazo na taarifa.

Vigezo vya kina vya uchaguzi vimefafanuliwa katika Sura ya 4, Hatua ya 4. Hitaji la
kwamba wanakikundi lazima wawe na ardhi kwa ajili ya matumizi laweza kufanya kaya

Ni wakati gani wa kuanzisha mradi wa RIPAT

Kulenga majira sahihi ni kipengele muhimu sana katika miradi ya kilimo. Maeneo yenye
tabia nchi ya pepo za msimu (misimu ya kiangazi na masika), ni vizuri kuanzisha mradi wa
RIPAT miezi 2-3 kabla ya msimu wa mvua na kazi nyingi za kilimo kuanza. Hii huwapa
wafanyakazi wa mradi muda mzuri wa kupanga vikundi, kufundisha masomo ya mwanzo
na kuandaa eneo/ardhi kwa ajili ya kazi za kikundi. Pia hutia moyo na kukipa kikundi na
jamii hamasa kama mwisho wa msimu wa masika kutakuwa na ushahidi wa kuonekana wa
kazi za mradi kwa maana ya mavuno. Hivyo, mradi hautakiwi kufanya kazi kwa muda mrefu
sana kabla ya kazi za mikono kuanza na matokeo tarajiwa kuonekana.

Katika miradi ya RIPAT hadi sasa, dhana ya kuweka na kukopa imetambulishwa
kuelekea mwisho wa muda wa mradi. Lakini inaweza kuwa na manufaa kuhusisha dhana hii
katika hatua za mwanzo za mradi — au hata kuanza nayo. Kupitia akiba zao, wanakikundi
huweza kulimbikiza fedha kwa ajili ya kununua pembejeo za kilimo kwa namna
walivyojifunza wakati wa mafunzo.

Vipengele na sifa muhimu za mfumo wa RIPAT

1. Kikundi

Ujuzi, teknolojia na pembejeo vyote hupelekwa kupitia kikundi. Kikundi ndicho jukwaa
la kufikisha mafunzo na upashanaji habari. Kikundi huwa na watu 30 — 35 wote toka
kaya tofauti ambao wana nia za kufanana. Kwenye kujifunza na kujaribu vitu vipya, mara
nyingi ni vizuri kufanya kazi kwa pamoja na watu wengine ambao wako kwenye hali
sawa na ya kwako. Hali hii huleta nguvu ya pamoja na kutiwa moyo. Vikundi hukutana
kila juma wakati wa mwaka wa kwanza kwa ajili ya masomo ya nadharia na kujifunza
kwa vitendo na huongozwa na viongozi waliochaguliwa kidemokrasia ambao kazi yao ni
kupanga na kuongoza kazi za kikundi na kusimama kama waangalizi wa mali za kikundi.
Maarifa ya uongozi huendelezwa; vikundi huelewa vizuri sifa za kiongozi, na maarifa
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Kikundi cha RIPAT kikiwa kazini

haya pia hutumika kuwasaidia kuchagua viongozi kwa mitazamo mingine. Vikundi
hufundishwa na kusaidiwa namna ya kufanya kazi, kutatua matatizo na kufanya maamuzi
ya pamoja. Mafunzo juu ya ukuaji wa kikundi hukuza hali ya umoja na ushirikiano, na
wanakikundi hujifunza kufanya kazi kwa pamoja na kwa maelewano. Imekusudiwa kuwa
Wanafundishwa namna ya kuwa na sauti na uwezo wa kujadiliana ndani ya jamii, na
kufanya kazi ya utetezi kijijini mwao kwa niaba ya jamii yao.

2. Shamba la kikundi
Shamba la kikundi ni darasa na kituo cha kujifunzia. Wanakikundi hupata shamba la
kikundi, na hujifunza kwa mazoezi ya vitendo ndani ya usimamizi wa mwezeshaji.
Wakulima hugundua, hujadili, huchambua na hufanya maamuzi kutokana na Kkila
teknolojia, na hulinganisha kilimo chao cha kawaida walichozoea na teknolojia
zilizoboreshwa ambazo zinashauriwa zitumike.

Mtaala hufuata mzunguko wa asili hatua-kwa-hatua kwa kila teknolojia. Mtaala wa
kila teknolojia huwa umekamilika pale wakulima wanapokuwa tayari wameshafanya
vipindi vyote vya vitendo wakati wa mzunguko wa uzalishaji. Uwepo wa mazao ya
kudumu na wanyama kwenye kapu la uchaguzi huhitaji kuwe na uwezeshaji wa muda
wa zaidi ya mwaka mmoja. Jamii hualikwa kutembelea shamba la kikundi mara moja
kwa mwaka.
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Umiliki wa washiriki na mamlaka

Umiliki wa jumla wa mradi kwa jamii na wakulima wanaohusika unasisitizwa kupitia
uhamasishaji makini wa jamii na uwezekano wa mabadiliko, pia kupitia uandaaji wa
wakulima ili waweze kujiletea maendeleo yao wenyewe. Ari ya ‘ndiyo tunaweza’
hujengwa tangu mwanzo na kuendelea hadi mwisho wa mradi ili kuwatia moyo
wanakikundi na kuwaandaa kwa ajili ya mabadiliko. Kukubali kwa wakulima wazo la
kulipia pembejeo, matumizi ya mnyororo wa kugawana/kupeana mifugo, na jukumu
hukuza mtazamo wa umiliki wa mradi, na dhana yakusaidiwa ili ujimudu, na vipengele
vyote hivi pia huongeza uwezekano wa gharama za mradi kuwa sawa na zilizotarajiwa.

. Uchambuzi wa hali halisi

Uchambuzi makini wa hali halisi ya eneo (PRA) ni utangulizi katika kutoa mwongozo
sahihi wa kimaendeleo. Kwa kuwa RIPAT hulenga kwenye kilimo, ni muhimu sana kuwa
na uelewa wa ndani juu ya shughuli za kilimo zinavyofanyika, misimu na kazi zake
muhimu, na udongo wa eneo husika, maji, na hali za tabia nchi, ili kutambua majawabu

. Kapu la uchaguzi

Kwa kuzingatia uchambuzi wa hali halisi na mchango toka kwa wakulima na wataalam,
kapu sahihi la uchaguzi linaundwa ambalo huwa na teknolojia mbalimbali ambazo
huaminika kuboresha uhakika wa chakula na kupunguza umaskini. Matumizi ya
rasilimali zipatikanazo kwenye maeneo husika husisitizwa katika uchaguaji wa teknolojia.
Wakulima huchagua wenyewe teknolojia zifaazo kutumika katika mashamba yao
wenyewe. Vipengele mbali mbali kuhusu kila teknolojia huwasilishwa na kujadiliwa na
wakulima, ikiwemo uchambuzi wa kiuchumi, ili kuwasaidia wakulima kubaini chaguo
linalowezekana kufanyika toka katika mapendekezo yaliyowasilishwa.

. Ufundishaji, mafunzo na uwezeshaji

RIPAT huhamisha maarifa toka kwa wawezeshaji hodari kwenda kwa wakulima. Maarifa
mapya ya kitaalam huongezwa kwa maarifa yaliyoko kwa wakulima. Ili kuziba pengo la
kiteknolojia, mwezeshaji wa kikundi (MK) hufundisha na kuwapa ujuzi wakulima, na
huwezesha kujifunza kwao na kuelewa mambo mbalimbali ya msingi. Mafunzo kwa
kawaida huwa ni ya nadharia na vitendo. Kwanza, mwezeshaji hufundisha kikundi kanuni
za kitaalam, na msingi wa sayansi uliopo, na hatua katika kutekeleza mbinu. Halafu
huongoza wakulima kwa kufuata hatua za vitendo, na hivyo huwapa uelewa na ujuzi.
Uzoefu wa wakulima hutumika pamoja na maelezo ya kanuni za kisayansi zilizotolewa
juu ya kila namna ya kufanya, na upungufu wowote wa maarifa kwa upande wa
wakulima hufanyiwa masahihisho wakati wa mafunzo. Matatizo na changamoto
hushughulikiwa katika msimu wa kawaida wa kilimo kadiri zinapojitokeza; wakulima
hujifunza jinsi ya kufanya maamuzi ya uongozi, na inapobidi, teknolojia hubadilishwa
kuendana na hali za eneo.
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7. Shirika linalotekeleza mradi - SLM
SLM lina ufahamu wa kutosha kuhusu mpangilio wa mradi, na lina jukumu la
kuhakikisha ushirikiano na usimamizi toka taasisi ndogo za serikali — hasa toka kwa
maafisa ugani na shirika lolote lifanyalo kazi katika eneo hilo. SLM huhakikisha
uwezeshaji utolewao ni bora na upatikanaji wa pembejeo kwa muda sahihi (mbegu,
vifaa, wanyama, n.k).

8. Ufuatiliaji huru na udhibiti wa ubora
Ni lazima mradi wa RIPAT uhusishe chombo huru ambayo itadhibiti ubora wakati wote,
ili kuona kama viwango vilivyowekwa kwenye mpango vinafikiwa kwa kutenda. RECODA
ambayo ni shirika lisilo la kiserikali (NGO) la Kitanzania lililopo Arusha, lipo kusaidia
kama mwangalizi. Aidha, wanakikundi, meneja wa mradi, na SLM ni lazima wafanye
ufuatiliaji na tathmini mafunzo, kuakisi kwa, na kushughulikia mapungufu yoyote kati ya
malengo na mafanikio juu ya kazi zilizotekelezwa.

9. lJina la RIPAT na nembo
Jina la RIPAT litumike pale tu miradi inayotekelezwa inaendana na mwongozo huu.
Miradi yote ya RIPAT lazima ijumuishe ufuatiliaji na mchakato wa uhakiki wa ubora
ulioainishwa katika sura ya 6 kuhakikisha kiwango cha juu cha utekelezaji. Shirika
linalotekeleza na linazingatia ubora ulioainishwa linaweza kutuma jina na nembo ya
RIPAT.
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Mpangilio wa mradi wa RIPAT na majukumu
ya watendaji wakuu

Mpangilio wa mradi

kikundi kikiwa na wakulima 30-35. Hii hufanya kuwa na jumla ya vikundi 16 kwa mradi
mzima vikihusisha karibu wakulima 500. SLM linaweza kutekeleza miradi kadhaa ya RIPAT
kwa wakati mmoja, labda kwa tarehe tofauti za kuanzisha miradi. Kila mradi una meneja
aliyewekwa, na wawezeshaji wa kikundi wawili au watatu. Meneja wa mradi (MM) na
wawezeshaji wa kikundi hutoa mafunzo kwa vikundi. Mwanzoni kutakuwa na wawezeshaji
watatu wa kikundi, lakini baadaye idadi inaweza ikapunguzwa na kuwa wawili.
Wawezeshaji wa kikundi walioajiriwa na SLM ni lazima wawe na sifa za ziada za kiufundi na
uwezo wa kufundisha kwa vitendo ili waweze kufanya kazi kama timu kuwezesha
vipengele mbali mbali vya mradi. Na hivyo, kikundi kitatembelewa na wawezeshaji tofauti
tofauti katika kipindi cha miaka mitatu ya mradi ili kuhakikisha kuwa vipengele vyote
vinavyohusu maendeleo ya kikundi, kujengea uwezo, na teknolojia za kilimo kuwa
zimefundishwa barabara. Mchoro 2.1 ni muundo halisi wa shirika ulivyo.

Mkurugenzi
Mtendaji
Fedha
Kiongozi wa
Programu
Mradi A Mradi B Mradi X Mradi Y
Meneja wa Mradi A || Meneja wa Mradi B
Mwezeshaji wa Mwezeshaji wa Mwezeshaji wa Mwezeshaji wa
— Kwanza wa kikundi| —{Kwanza wa kikundi| {Kwanza wa kikundi| {Kwanza wa kikundi
Mwezeshaji wa Pili Mwezeshaji wa Pili Mwezeshaji wa Pili Mwezeshaji wa Pili
—wa kikundi —wa kikundi —wa kikundi —wa kikundi
Mwezeshaji wa Mwezeshaji wa Mwezeshaji wa Mwezeshaji wa
~|Tatu wa kikundi | Tatu wa kikundi ~|Tatu wa kikundi | Tatu wa kikundi

Kielelezo 2.1 Uhalisia wa muundo wa taasisi
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Kazi na majukumu

Mkurugenzi Mtendaji

Mbali na kuwa ndiye kiongozi wa SLM — na kuwa mtu anayehusika moja kwa moja na
waajiriwa na kazi za mradi, Mkurugenzi Mtendaji lazima kwa nyakati zote awe na muda wa
kuhuisha uhusiano wa shirika na mamlaka za serikali za mitaa kwenye wilaya ambamo
miradi ya RIPAT ya shirika inatekelezwa.

Mkurugenzi Mtendaji lazima atafute namna ya kushawishi sera zinazopitishwa na
wakuu wa serikali kwa kueleza maendeleo ya RIPAT kwa watunga sera na watendaji. Kazi
hii kwa sehemu kubwa ni kutangaza habari za RIPAT kwenye majukwaa muhimu kama ya
wilaya na kamati ya ushauri ya mkoa na mabaraza ya wilaya, kupanga kutembelea
mashamba, na kuwaalika wawakilishi wa mamlaka za mitaa kwenye matukio ya RIPAT na
mikutano. Kazi hizi zitakuwa ni nyongeza ya kazi ya utetezi inayofanywa na viongozi wa
programu, (KP), MM na MK.

Kiongozi wa Programu (KP)

Kiongozi wa programu ana jukumu la jumla katika miradi ya RIPAT. Kazi muhimu kwa
kiongozi wa programu ni kuwaelimisha na kuwaelekeza mameneja na wawezeshaji wa
kikundi ili kwamba waweze kutoa mafunzo yenye ubora kwa vikundi. Zaidi ya hayo,
kiongozi wa programu ana kazi ya kufuatilia maendeleo ya miradi na kazi ya mameneja wa
miradi, na ya wawezeshaji wa kikundi, kupandisha daraja uwezo wao kama inavyotakiwa,
na kufuta kazi mtumishi yeyote ambaye hafanyi vizuri. Kiongozi wa programu moja kwa
moja anahusika na ufuatiliaji wa manunuzi ya pembejeo za mradi (mbegu, vifaa,
wanyama), kuwapanga wawezeshaji wa vikundi wenye maarifa sahihi kwenye kazi tofauti
tofauti, na kupanga utembeleaji na vipindi vya mafunzo kwenye vikundi vyote vya mradi.
Hufanya mafunzo na mikutano ya mara kwa mara na mameneja wa miradi, pia ana wajibu
wa kuanzisha na kusimamia utekelezaji wa sera za mradi, na kuhakikisha kuwa fedha za
mradi zinapatikana katika muda muafaka.

Mameneja wa miradi (MM)

Meneja wa mradi ana jukumu la jumla la siku hadi siku kusaidia mradi na kutoa mafunzo
mradi unatekelezwa kutoka ofisi ya tawi. Meneja wa mradi husimamia kazi ya wawezeshaji
wa vikundi ambao wamewekwa katika mradi. Husimamia kazi za mradi na watumishi,
huendesha mikutano ya mara kwa mara na wawezeshaji wa vikundi ama kwa juma,
huandaa taarifa za mradi kwa ajili ya kiongozi wa programu, hutoa bajeti ya mradi, kwa
mfano, safari na mikutano, huhakikisha mrejesho wa kila siku kuhusu kazi za mradi

ugani.

Wawezeshaji wa kikundi (MV)

Wawezeshaji wa vikundi ni watu wakutanao moja kwa moja na wakulima washiriki. Kazi
yao ni kutoa mafunzo ya vitendo juu ya teknolojia mpya za kilimo, na kuwezesha kujifunza
kwa ushiriki kati ya wanachama wa vikundi vilivyoundwa kwa ajili ya mradi. Siyo rahisi
kutoa maelezo mafupi juu ya mwezeshaji wa kikundi. Kuwa na utu na mtazamo sahihi
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mara nyingi ni muhimu zaidi kuliko kuwa na historia nzuri ya elimu na ngazi ya uwezo
aliyonayo mtu. Baadhi ya wawezeshaji wa vikundi wanaweza kuwa na shahada ya chuo
kikuu; wengine wanaweza kuajiriwa toka mashirika ya maendeleo au kutoka katika
huduma za ugani za serikali. Kwa kawaida, mwezeshaji wa kikundi anatakiwa kuwa na
stashahada katika fani husika ya maendeleo kama vile ugani, sayansi ya jamii, kilimo au

waweze kujimudu wenyewe. Wanatakiwa kuwa na umahiri na ustadi katika kufundisha.

e Utaalam. Kwa kuwa RIPAT huwapa wakulima kapu la uchaguzi; vikundi huhitaji
uwezeshwaji katika kutumia fani mbalimbali za utaalam juu ya mifugo na kilimo. Mradi
wa RIPAT pia huhusisha mafunzo ya uongozi wa kikundi, usimamizi wa fedha za
kikundi na mfumo wa kuweka na kukopa wa kikundi. Mtu mmoja hawezi kuwa na
utaalam juu ya mada zote hizi, hivyo safu ya wawezeshaji na meneja wa mradi kwa
kawaida watatimiza hili wao kwa wao kwenye kuwezesha vikundi hivi 16 ndani ya
mradi wa RIPAT. Kwa kawaida kila kikundi kitatembelewa na wawezeshaji mbalimbali
na meneja wa mradi katika mradi wa muda wa miaka mitatu ili kuhakikisha kuwa
masomo yote yamefundishwa kwa usahihi.

e Ufundishaji. Mwezeshaji wa kikundi (MM) siyo tu ni mtaalam hodari bali pia ana ujuzi
mzuri wa ufundishaji. Hii itamsaidia kutengeneza mazingira mazuri ya kujifunzia na
kubadilishana mawazo, na mahali ambapo kila mmoja hujisikia yeye ni wa muhimu na
anathaminiwa. Mwezeshaji lazima apewe mafunzo juu ya elimu kwa watu wazima na
mazingira yatakiwayo kwa kujifunzia. Ni muhimu pia mwezeshaji aelewe hatua
mbalimbali za maendeleo ya kikundi na ndipo ataweza kuhakikisha kuwa vikundi
vimekua na kuendelea vizuri. Mwezeshaji anatakiwa kugundua kikundi kinapokuwa
hakijatulia katika kazi fulani na wakati kukiwa na uwezekano wa kutokea migogoro
kwenye kikundi ili kuzuiwa kabla ya kutokea. Ni muhimu kwa mwezeshaji kuelewa
utamaduni wa eneo ambamo mradi unatekelezwa, na kujua namna ya kufanya kazi na
watu binafsi tofauti tofauti katika jamii.

Kuhusisha mfumo wa serikali ya mtaa na maafisa ugani

Serikali ina wajibu wa kutengeneza mazingira ambayo ni mazuri kwa ajili ya maendeleo ya

jamii na ambayo yanawezesha kazi za mradi. Mipango na sera zimeundwa ili kupambana

na umaskini na hali ya kutokuwa na uhakika wa chakula, miundo, na watumishi wafanye

serikali husika kwamba RIPAT hufanya kazi ili kusaidia jitihada za serikali. Lengo ni uhakika

wa mwendelezo wa maendeleo ya kiuchumi yafaayo kuwepo baada ya muda wa mradi.
Mradi wa RIPAT lazima ufanye kazi kwa karibu na afisa wa maendeleo ya kilimo na

wa maafisa ugani kuhusu ushirikiano na RIPAT unaweza kutofautiana kati ya wale wenye
shauku ya kushiriki wale wasio tayari.
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yahusuyo maendeleo ya kilimo. Wanatakiwa kupeleka teknolojia mpya kwa wakulima.
Aidha, mara nyingi maafisa ugani hawafundishwi vya kutosha kuhusu teknolojia mpya, au
maarifa yao yanakuwa yamepitwa na wakati. Na kama ilivyotajwa kwenye utangulizi, RIPAT
hukutanisha mifumo ya muungano wa ‘juu kwenda chini’ na ‘chini kwenda juu’ ili kuweka
daraja litakaloziba pengo ya kiteknolojia - mfumo ambao maafisa ugani wanaweza kuwa
muhimu kuwashirikisha maafisa ugani kwa kadri itakavyowezekana kwenye utekelezaji ili
kwamba waweze kujifunza kuhusu teknolojia na waweze kuendeleza utekelezaji wa ile 90%
ya kazi baada ya mradi kufika mwisho. Kwa sababu hii, maafisa ugani hukaribishwa kwa
wingi kadri iwezekanavyo kushiriki kwenye mikutano ya kila juma ya kikundi. Lakini mradi
huwa hauna madaraka ya kusimamia kazi za kila siku za maafisa ugani, maana
wanawajibika kwa mamlaka za serikali.

Kwa kawaida, maafisa ugani wanahudhuria mikutano ya kikundi cha RIPAT, hujifunza,
husikiliza na kuchangia michango yao pale inapohusiana nao. Maafisa ugani huwa
hawaingilii maamuzi ya kikundi, maana wao si wanakikundi. Maafisa ugani hawawezi
kuamrisha kikundi. Wakati wa utekelezaji wa mradi, kikundi hufundishwa na kushauriwa na
mwezeshaji wa kikundi na maafisa ugani. Uhusishaji wowote wa moja kwa moja wa afisa
ugani kwenye vikundi vya RIPAT siku zote utatakiwa kuratibiwa na kukubaliwa na
mwezeshaji na/au meneja wa mradi. Ili kuepusha kutoelewana, ushirikiano na serikali ya

vingine. Maeneo maalum ambamo maafisa ugani huhusishwa kwenye mradi wa RIPAT
yameorodheshwa kwenye sanduku 2.1.

Sanduku 2.1 Maeneo maalum yawahusishayo maafisa ugani katika miradi ya RIPAT
e Uchambuzi wa hali halisi. Afisa wa maendeleo ya kilimo na mifugo wa wilaya (AKMW)

uchambuzi wa hali halisi kama mtoa habari muhimu na mtoa habari zilizofanyiwa utafiti.

e Uzinduzi rasmi wa mradi. Maafisa ugani hushirikishwa kwenye uhamasishaji na uandaaji
wa jamii na ushiriki kwenye uundaji wa vikundi.

e Kazi za ufuatiliaji. Maafisa ugani hushiriki kwenye mikutano ya vikundi na vipindi vya
mafunzo kwa kiasi kikubwa kadri iwezekanavyo ili kujifunza. Wakati mwingine huombwa
na meneja wa mradi kufuatilia vipengele muhimu vya mradi kama vile maendeleo ya
mnyororo wa ugawanyaji mifugo, mafunzo ya mkulima kwa mkulima, na uenezaji wa

wengine watatu katika vile walivyojifunza kwenye mradi).
e Huduma za ushauri. Kama sehemu ya kazi zao, maafisa ugani hutoa ushauri wa huduma

za kilimo Kijijini; kazi hii hukamilisha na kukuza utumiaji wa mbinu za kilimo
zilizoboreshwa kupitia mradi wa RIPAT.

e Uenezaji wa mradi baada ya muda wa mradi kuisha. Kwa sababu wameshajifunza na
kupata uzoefu kutoka miradi ya RIPAT, inatarajiwa kwamba maafisa ugani wataongoza
uenezaji wa utekelezaji kwa wakulima ambao hawakuguswa na mradi wa RIPAT na kwa




SURAYAS

Shughuli za awali kabla ya mradi

Kabla ya kuanza mradi kuna kazi mbali mbali za kupanga mipango ya kazi zinazotakiwa
kufanyika. Upo usemi usemao kuwa “anayeshindwa kupanga amepanga kushindwa.”
Mradi ni lazima upangiliwe vizuri ili kuhakikisha kuwa unachukuliwa na jamii na viongozi
wa serikali za mitaa. Kwa hiyo, SLM lazima lifuate hatua zote zilizoainishwa katika sura hii
(tazama Jedwali 3.1 kupata maelezo). Kimsingi, wawezeshaji wa vikundi lazima wahusike
katika kufanya mchakato mzima wa maandalizi ya mradi lakini wakati mwingine
wanaajiriwa na kufundishwa baada ya fedha za mradi kutolewa.

Hatuaya 1: Uchaguzi wa maeneo yanayofaa kwa mradi

Hatua ya kwanza katika kupanga kufanya mradi wa RIPAT ni kuainisha maeneo yanayofaa
kufanyia mradi. Ingawa mfumo wa RIPAT unafaa katika jamii nyingi zinazojishughulisha na
kilimo, hali na mazingira fulani yanafanikiwa zaidi kuliko mengine kama ilivyoainishwa
kifupi katika sura ya kwanza.

baada ya kutekelezwa katika vile vilivyotangulia. Uenezi wa mradi unategemea zaidi kazi za
wakulima vichocheo —wakulima waliofanya vizuri katika vikundi — na za maafisa ugani wa
serikali. Wazo la uenezi wa mradi limefafanuliwa zaidi katika Sura ya 5, Hatua ya 9. Katika

Katika mchakato wa kuchagua eneo, SLM lifanye mchanganuo wa wadau na kubainisha
wahusika mmoja mmoja, vikundi vya watu, taasisi au mashirika yatakayoonesha uhitaji
katika kufanikiwa au kushindwa kwa mradi wa RIPAT. Pindi eneo zuri la kufanyia mradi
likiainishwa, hatua itakayofuata ni kukutana na mamlaka husika za serikali.

Hatua ya 2: Mikutano ya utambulisho kwa viongozi wa serikali

Mikutano ya utambulisho na viongozi wa serikali inalenga kuweka au kuimarisha
ushirikiano kati ya taasisi husika za serikali kwa kuhakikisha kuwa wanahusishwa kikamilifu
na miradi kuwa na baraka zao. Kuhusika kikamilifu kwa viongozi husika wa serikali katika
ngazi ya mkoa, wilaya na kata ni muhimu katika kuhakikisha kuwa mradi unapokelewa
zinazohusika katika uenezi nje ya vikundi vya awali.

Kama SLM limeshaainisha eneo ambalo limeona kuwa litafanyia kazi, lengo la mikutano
na mamlaka za serikali ni kufanya utambulisho wa wazo la mradi, kuthibitisha uzuri wa
eneo lililochaguliwa na kuomba ushirikiano wa mamlaka katika kufanya mchakato wa
utafiti wa awali. Kama shirika bado halijaainisha eneo linalofaa kufanyia mradi, mkutano na
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vinavyohitaji kufanyia mradi.

Ni muhimu wazo la uenezi likajadiliwa na serikali za mitaa ili kueleweka. Inatarajiwa
Mfumo wa ugani utahusika zaidi. Matarajio haya lazima yawasilishwe na yajadiliwe kutoka
mwanzoni kabla shughuli zozote za miradi kuzinduliwa. Hii inahitaji uhusishwaji wa
mamlaka za serikali za mitaa (kutoka wilaya hadi kwa jamii) kupitia mikutano mbalimbali.

Mikutano na mamlaka za mkoa na wilaya

Kama shirika halikuwahi kufanya kazi katika mkoa au wilaya husika, inashauriwa kwanza
kukutana na uongozi wa mkoa. Viongozi hawa wanaweza kuwa Katibu Tawala wa Mkoa
(KTM) au Mshauri wa Kilimo wa Mkoa (MKM). Kama ikiwezekana MKM ahudhurie mkutano
wa kwanza utakaowahusisha viongozi ngazi ya wilaya.

Katika ngazi ya wilaya, ni muhimu sana kuonana na Timu ya Menejimenti ya
Halmashauri ya Wilaya (TMHW). Mlango wa kuingilia hapa ni Afisa Kilimo na Mifugo wa
Wilaya (AKMW - DALDO). AKMW atalitambulisha shirika kwa Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya (MHW) ambaye atapanga mkutano na TMHW.

Mojawapo wa mambo yatakajadiliwa katika mkutano huu wa TMHW ni pamojana: -
» Kulitambulisha shirika litakalotekeleza mradi
e Umuhimu na malengo ya RIPAT, yaani kupunguza umaskini na kuongeza uhakika
wa chakula katika kaya kwa kuainisha kapu la uchaguzi linalofaa kulingana na hali
ya hewa katika maeneo yaliyolengwa, na uhalisi wa RIPAT

e Maeneo yaliyopendekezwa katika kutekeleza mradi na yale ambao mradi

unategemewa kuenezwa

e Majukumu ya washiriki mbali mbali katika mradi, na matarajio matokeo

* Mahusiano ya kazi kati ya shirika na wilaya; mradi utafanya kazi kwa karibu na

kuhusu ushirikiano na maafisa ugani).

* Wazo la uenezi baada ya kumaliza mradi; inatazamiwa kwamba wakulima
waliofanya vizuri (wakulima vichocheo) watafanya kazi pamoja na maafisa
ugani katika kueneza maarifa na ujuzi uliotokana na mradi. Uenezi huu
(pamoja na ufadhili wake) vitakuwa ni majukumu ya wilaya kusimamia.

« Utafiti wa hali halisi wa awali katika vijiji vilivyopendekezwa, pamoja na tarehe na
uainishaji wa wahusika vitapangwa.

Baada ya mkutano kati ya TMHW na shirika, wawakilishi wataendelea mbele zaidi
kwenda katika ofisi ya AKMW kupata takwimu mbali mbali za awali na kupata uelewa
mzuri wa eneo, hali yake na matatizo yake. Ofisi ya wilaya siku zote huwa ina
kumbukumbu iliyobeba taarifa, ramani na machapisho mbalimbali. Endapo wilaya
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Hatua ya 3: Utafiti wa awali na wasilisho ya kwanza ya kapu la
uchaguzi

Utafiti makini wa awali ni muhimu sana. Matatizo na mabhitaji ya jamii
(yanayohisiwa na yanayoonekana) ikiwa ni pamoja na sababu na matokeo, lazima
yachanganuliwe katika njia ya ushirikishwaji ya suluhisho linalofaa kupatikana na
kazi kupangwa. Ni muhimu kukumbuka katika RIPAT, maendeleo hayapatiwi jamii
au mtu mmoja mmoja bali maendeleo yanapatikana kwa jamii ha mtu mmoja
mmoja kuyafanyia kazi. Ili kufanikisha maendeleo, SLM linafanya kazi kwa karibu na
jamii iliyolengwa ili kukidhi mabhitaji yao.

Mbinu shirikishi ya tathmini (PRA) inatumiwa na shirika. Ni muhimu sana kwa
vilivyochaguliwa vinatembelewa na kukusanya takwimu na taarifa muhimu kwa
kutumia mbinu shirikishi ya tathmini (tazama Kisanduku 3.1). Changamoto na fursa
zinaainishwa na taarifa kukusanywa kwa mfumo mzuri kwa ajili ya mchanganuo.
Taarifa hizi zitatumika katika mipango madhubuti na muhimu katika kazi ambazo
mradi utazifanya ili kufikia malengo yake.

Epuka kuweka matarajio makubwa kwa watu wakati wa mchakato wa mipango!

Wakati wa kufanya mchakato wa mbinu shirikishi ya tathmini ni muhimu kuepuka
matarajio mengi yasiyo ya muhimu kwa jamii. Watu wanaweza kufikiri kuwa shirika
litakuwa linafanya miradi ya kugawa vitu au kama chakula au mbolea kwa ajili ya
kutatua matatizo ya uhaba wa chakulawalio nao.

v gy

Matembezi mkato wakati wa kufanya utafiti wa awali
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Kisanduku 3.1 Vifaa vya Uchambuzi Shirikishi (PRA)

Baadhi ya njia zinazoweza kutumika wakati wa kufanya Mbinu Shirikishi ya Tathmini (MST).
Kwa taarifa zaidi juu ya MST rejea miongozo mingine (tazama Kiambatanisho 8).

Majadiliano katika vikundi

..Yanalenga katika kukusanya taarifa za jumla, ufafanuzi kiundani, au kukusanya maoni, imani,
na tamaduni katika kikundi cha watu waliochaguliwa (mara nyingi 8-12) wanaowakilisha
makundi mbali mbali ya jamii (kama vile wanawake, wanaume, vijana, wazee, n.k). Maswali
huulizwa kwa njia ya ushirikiano ambapo washiriki wako huru kuzungumza na wanakikundi
wengine.

Hojaji/dodoso iliyo wazi

..Inatumika kupata taarifa za uso-kwa-uso kwa mtu mmoja mmoja au kikundi katika jamii.
Baadhi ya watoa taarifa muhimu wanachaguliwa kufuatana na taaluma zao au mambo
wanayoyapendelea (kama vile viongozi wa jamii, maafisa ugani, waalimu, wafanya biashara wa
eneo husika, na kamati za maendeleo ya jamii).

Matembezi mkato

...ni matembezi mpangilio au mfululizo wa matembezi yanayopitia katika eneo lililochaguliwa
pamoja na watoa taarifa wa eneo hilo yatakayoruhusu kuangalia sifa za mazingira husika au/na
shughuli kuu za wakazi. Mbinu hii inasaidia kupata taarifa zinazohusu mpangilio wa hali,
matatizo na fursa katika kila eneo.

Mfumo wa kazi

..ni mpango wa shughuli kuu zinazofanywa na wanaume na wanawake Kkatika kaya
zilizobuniwa ili kuelewa vizuri nani anafanya nini. Taarifa hizi ni muhimu katika kuweka
mipango na ratiba za mradi na katika kuunda kapu la uchaguzi na zaidi katika kupangiana kazi
na majukumu kati ya wanakikundi.

Mfumo wa usimamizi wa rasilimali
...inatumika katika kufahamu nani katika kaya ana uwezo wa/utawala wa/ umiliki wa rasilimali
mbali mbali za kaya, na inaweza kutumika kuainisha nafasi ya jinsia katika kumiliki rasilimali.

Kalenda ya msimu

...iInatumika kuunda mzunguko au mgawanyo wa kazi na matukio ndani ya jamii kwa miezi 12,
na inasaidia kuelewa mabadiliko ya msimu katika mfumo wa maisha. Kalenda ya msimu
inaweza kuonesha mtawanyiko wa wafanyakazi wa kaya, upatikanaji wa chakula/pengo la
chakula, mtiririko wa mapato, mgawanyo wa mvua n.k.

Kupanga kwa kuoanisha

...ni mbinu inayosaidia wanakikundi kulinganisha na kuagiza orodha ndefu ya vitu kwa mfano
orodha ya matatizo. Kupanga kwa kuoanisha imekuwa ikitumika kwa muda mrefu katika
kuweka vipaumbele kukiwa na mambo mengi katika orodha.

Ulinganishi wa utajiri

...ni mbinu ya kuelewa utajiri linganishi ndani ya eneo fulani au jamii. Vigezo muhimu au sifa za
umaskini, kipato cha kati, au matajiri katika jamii yanaangaliwa kupitia majadiliano katika
vikundi au hojaji isiyopangiliwa.
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au wanaweza kufikiri kuwa shirika litakuja na mradi mkubwa na kuwaambia kitu cha
kufanya. Ni muhimu kuwa wazi na kwamba lengo la kuwatembelea ni kupata taarifa na
kujifunza kuhusu mbinu mbali mbali za maisha katika jamii. Katika hatua hii na kwa muda
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RIPAT unafanya kazi ya kuumba maono/dira ya maisha bora ya mbeleni na kusaidia wakulima kugundua
rasilimali zinazowazunguka bila kuzingatiwa lakini zinazoweza kuwasaidia kuondokana na umaskini kwa
nguvu zao wenyewe (kwa eneo hili, upatikanaji wa samadi, umwagiliaji).

Ni muhimu kueleza kuwa kama hatimaye mradi umefadhiliwa hautakuwa mradi wa
kutatua matatizo kwa urahisi kwa kutoa vitu bure au zawadi/msaada. Maendeleo siku zote
yanaanzia katika kujitoa, mikakati na bidii ya washiriki.

Uainishaji wa utoaji kapu la uchaguzi

Ni muhimu hasa kwa zoezi la MST kutoa matokeo ya uelewa wa ndani wa kilimo cha kisasa
na la udongo wa mahali husika, maji, na hali ya hewa. Hii itasaidia kupatikana kwa taarifa
muhimu katika kupata kapu la uchaguzi.

Matatizo yaliyoainishwa wakati wa MST yanachanganuliwa zaidi kwa kutengeneza mti
wa matatizo utakaoonesha na kufafanua chanzo na athari kwa kuzingatia uhakika wa
chakula na masuala ya maendeleo ya kilimo (mfano wa mti wa matatizo utaonekana
baadaye katika sura hii). Mchanganuo halisi wa matatizo unatakiwa uhusishe juhudi za
pamoja ikizingatia maoni kutoka pande zote mbili za wataalamu na wakulima. Timu ya
uchanganuzi wa hali halisi inaainisha vikwazo na mizizi ya matatizo inayohusiana na
uhakika wa chakula na maendeleo. Kwa hiyo sasa uchanganuzi wa matatizo ulio sahihi
unatoa msingi ambao utasaidia kuunda mkusanyiko wa malengo na matarajio ya mradi, na
itakuwa ni nyenzo muhimu katika kuweka vipaumbele vya kazi inayohitajika. Ni kawaida

ndefu ya matatizo katika kuendeleza maisha.
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Kutokana na taarifa za utafiti wa awali zilizopatikana na kuchanganuliwa;, orodha
lenye uwezo wa kuboresha kilimo cha kienyeji — inaandikwa. Kwa hiyo, kapu la uchaguzi
linategemea sana mawazo kutoka kwa wakulima na wataalamu walioko katika timu ya
uchanganuzi wa hali halisi.

Kisanduku 3.2 Kapu la uchaguzi

Kapu la uchaguzi katika teknolojia lililokuwa likipewa vikundi vya RIPAT na wanakikundi
mmoja mmoja linatengenezwa kutoka katika orodha ifuatayo

1. Kilimo bora cha migomba kwa kutumia mbinu bora
2. Kilimo hifadhi ambacho kinasisitiza kanuni tatu za msingi:

e Kutifua/kugeuza udongo kwa kiwango cha chini, inayofanyika kwa kutumia ripa
au majembe maalum ya mkono (Jembe la Zambia) badala ya kutumia jembe la
kawaida

e Kufunika udongo kwa matandazo na kupanda mazao yanayofunika ardhi

e Mazao mchanganyiko na kufanya mzunguko wa mazao, kwa mfano kupanda au
kuzungusha mahindi na mikunde. Mtawanyiko wa mazao unasisitizwa kwa
kufanya kilimo cha mihogo bora, viazi vitamu na mbogamboga kwa kutumia
kilimo cha umwagiliaji pale inapowezekana na inastahili

3. Teknolojia baada ya uvanaji; kama uhifadhi, usindikaji, kuongeza thamani, matumizi
katika kupata bidhaa mbalimbali na masoko

4. Ufugaji bora wa wanyama (ng’ombe, mbuzi, kondoo, nguruwe, kuku) kwa upande
wa aina zinazofugwa, mabanda, lishe na matibabu

5. Miti kwa ajili ya malisho, kivuli, kukinga upepo, mbao, kuni, rutuba katika udongo,
mmomonyoko wa udongo na chakula (miti ya matunda-parachichi, machungwa, na
maembe)

6. Udongo na uhifadhi wa maji, ikiwa ni pamoja na makinga maji na mbinu za uvunaji
wa maji ya mvua

Mkutano wa kuweka mpango kazi wa mradi

[li kupata ushauri zaidi na kuhakikisha orodha ya vitu vilivyomo katika kapu la uchaguzi,
SLM lifanye mkutano wa mpango kazi wa mradi. Katika washiriki lazima wawepo
na wadau wengine muhimu katika maendeleo ya eneo husika.

Matokeo ya mchanganuo wa hali halisi yanawasilishwa katika mkutano wa mpango kazi
wa mradi. Matokeo haya yatahusisha ufafanuzi wa mbinu za kilimo zinazotumika kwa sasa
na teknolojia, uchanganuzi wa matatizo na orodha ya kwanza ya kapu la uchaguzi.
Washiriki katika mkutano huu watajadili matokeo na kutoa maoni yao. Yatokanayo na
mkutano ni makubaliano ya kapu la uchaguzi litakalotumika katika mradi wa RIPAT.
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Kufuatia mkutano huu, taarifa ya mchanganuo wa mwisho wa hali halisi itaandaliwa.
Taarifa hii itatumika katika kuandaa andiko litakalowasilishwa kwa mfadhili ili kuomba
ufadhili wa mradi.

Katika kutekeleza miradi ya RIPAT mpaka sasa, kapu la uchaguzi lililopewa vikundi vya
mradi limekwenda sawia, kila moja likihusisha aina tofauti za teknolojia ya mazao/mifugo
ambazo zinawakilisha uboreshaji wa mbinu zinazotumika sasa (tazama kisanduku 3.2)

Mti wa matatizo uliooneshwa katika kielelezo 3.1 unafafanua kiundani chanzo na athari
ambazo mradi wa RIPAT umezionesha. Mti huu husomwa kuanzia chini kuelekea juu.

Udhaifu na kuchelewa kwa maendeleo ya jamii na nchi

o
g ) Uwekezaji mdogo
e kutangatanga Uharibifu zaidi Ongezeko la Utapiamlo kwa | |  otika viwanda vya
g kwa vijana wa mazingira maustt?L:(I)eni watoto kusindika
Umasikini na kutokuwa na
uhakika wa chakula

s —
= Kukosa matumaini
<

Mavuno kidogo na Uzalishaji Uzalishaji mdogo katika Ufugaji Kukosa uwezekano wa

Uwekezaji
Kwisha kwa Ukosefu wa Ufinyu wa kuwa Ukosefu wa Kuwa na
< rutuba ya mbegu na na mazao aina boraya mifugo Ukosefu wa
c udongo pembejeo mchanganyiko mifugo mingi mitaji
%]
Q
@
Q e
g mmomo- Ufinyu wa matumizi Ukosefu wa Matumizi hafifu Ufugaji Mapato
Q Nyokowa | | ya ardhi narasilimali | | Mazao yanayo- ya mabaki ya holela madogo ya
z udongo zilizopo vumilia ukame mazao kaya
c
N
= Ukosef hif
> Ukosefu wa elimu Osetu wa ufita- Ukosefu wa elimu ya Udhaifu wa uongozi
L dhi na utunzaji wa S I I
ya uzalishaji udongo utunzajii wa mifugo wa kijiji

Kielelezo 3.1 Mti wa matatizo
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Hatua ya 4. Mchanganuo wa mradi na maandalizi ya mradi

Andiko la mradi ni maandishi yanayolisaidia SLM kupata fedha za mradi. Wafadhili wengi
wana muundo wa andiko na mambo muhimu yanayotakiwa kufuatwa. Uandishi wa mradi
(andiko na mbao mantiki, chati ya shirika, mpango kazi na bajeti) yatasaidia utekelezaji wa
mradi, na kwa hiyo andiko lazima lielezee kwa usahihi jinsi ambavyo mradi utatekelezwa.

Maandalizi ya kazi za mradi

Wakati ambapo andiko limeshapelekwa kwa mfadhili kuna mlolongo wa kazi zinazohitajika
kufanyika kabla ya shughuli za mradi kuanza:

Kuwapa mafunzo wawezeshaji wa vikundi

Washiriki wenye sifa na misingi ya ujuzi muhimu katika nafasi ya uwezeshaji wanaweza
wasiwe na uzoefu katika kufundisha watu wazima. Watakapoajiriwa, wawezeshaji hawa
lazima wapate mafunzo ya namna ya kufundisha watu wazima kupitia kozi za nadharia na
vitendo katika uwezeshaji wa vikundi vya RIPAT. "akademia” ya RECODA inatoa mafunzo
haya pale yanapohitajika (Tembelea www.recodatz.org). Kuongezea hili, inapendekezwa
kuwa waajiriwva wapya baada ya mafunzo ya kitaaluma wajiunganishe na wawezeshaji
wazoefu wa vikundi vya mwanzo ili wapate maarifa ya kivitendo.

Maandalizi ya vifaa vya kufundishia na mabango

Baada ya kuainisha kapu la uchaguzi litakalotumika, SLM lazima lianze kuandaa vifaa vya
kufundishia na mabango yatakayotumiwa na wawezeshaji wa vikundi wakati wa kufanyika
kwa programu. Makaratasi ya kitaalamu juu ya mifumo na mbinu za uzalishaji wa mazao
na mifugo yanapatikana kutoka katika vyanzo tofauti. Pia, miongozo ya uundaji na
maendeleo ya vikundi na kuweka na kukopa inapatikana. Kiambatanisho na. 3 kina orodha
ya vifaa muhimu na rahisi kupatikana.

Mabango yanayoonesha kapu la uchaguzi na michoro ya mambo ya kitaalamu ya miradi
kama vile mnyororo wa mgawanyo wa wanyama na taratibu za jinsi ya kulipa mbegu na
kupeleka utaalamu kwa wengine pamoja na vipando kwa wengine katika jamii, na
vinginevyo, lazima viandaliwe vitumike katika mikutano ya vikundi.
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Kuanzisha mradi: Kuhamasisha na kukusanya jamii na
kuanzisha vikundi vya wakulima

Mara baada ya fedha kupatikana, ndipo mradi utakuwa tayari kuanzishwa. Mbinu ya RIPAT
inahitaji nguvu ya pamoja. Umiliki wa mradi kwa washiriki, mamlaka za serikali, (ni pamoja
na maafisa ugani) na viongozi wa kijamii ni muhimu sana sio tu kwa mafanikio ya mwanzo
wilaya hiyo. Mipango ni mchakato wa mwanzo ambao ni taarifa ya muhimu ili kuhakikisha
kuungwa mkono na kupata ushiriki sahihi kutoka kwa wadau wa nje na kuhitaji ushiriki wa
hapo chini linaonesha namna ambavyo mikutano inatakiwa kufanyika na mambo muhimu
ya kuongelewa. Kiongozi wa programu na meneja wa mradi watakuwa ndio viongozi wa
msingi katika hatua hizi. Hata hivyo kwa kadri inavyowezekana ni muhimu kwa
wawezeshaji wa vikundi kushiriki. Inashauriwa kuwa shughuli hizi za mwanzo zifanyike
miezi miwili au mitatu kabla ya kuanza rasmi kwa utekelezaji wa mradi.

Hatua ya 1. Kukutana na maafisa wa wilaya katika ngazi ya makao
makuu ya wilaya

Watekelezaji wa mradi wanatakiwa kuandaa mkutano na Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya (MHW) na wafanyakazi wengine muhimu wa wilaya. Mahali pa kuanzia ni kwa Afisa
Maendeleo wa Kilimo na Mifugo wa Wilaya (AKMW) kupitia kwa Mkurugenzi wa
Maendeleo wa Wilaya (MHW). Lengo kuu la mkutano huu ni kuwajulisha kuwa mradi
uliopangwa umefadhiliwa na kufanya makubaliano ya mwisho juu ya utaratibu wa namna
ya kushirikiana. Mapatano na wajibu wa kila mmoja vinahitajika kujulikana mapema ili
kuepuka kutokuelewana kokote wakati wa utekelezaji na kwa sababu hiyo ni vema
kuandikiana mkataba wa makubaliano (MwM) (angalia kiambatanisho cha 4D)

Wilaya lazima iteue Mratibu wa Mradi wa Wilaya (MMW) ambaye atakuwa ndio kiungo

wakulima wanajiandikisha kwenye mradi.

Uwepo wa maafisa wa serikali na kuidhinisha kwao mradi wa RIPAT ni alama ya
kuonesha umuhimu wa mradi na kutambulika kwake kiofisi na watekelezaji wake.
Kutambulika kwa mradi kiofisi kunasaidia kupanda mbegu ya kwanza ya uaminifu ili
wa Kilimo wa Mkoa (MKM) kushiriki kwenye mkutano huo.

Sanduku 4.1 inatupa orodha ya mada zitakazofundishwa wakati wa mikutano kwa
Makao Makuu ya Wilaya na kwenye Kamati ya Maendeleo ya Kata.
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Sanduku 4.1 Orodha ya mada zitakazoongelewa wakati wa mikutano ya
Halmashauri ya Wilaya na KMK

. Kuthibitishwa kwa kupitishwa kwa mradi
. Marudio ya wazo la RIPAT na hatua za utekelezaji
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. Uteuzi wa msimamizi wa mradi wa wilaya na kuweka wazi wajibu wake kwa
mawasialiano

5. Mapatano juu ya mahusiano kwa wilaya/kata; kazi na wajibu wao ikiwahusisha
maafisa ugani wa serikali

Hatua ya 2. Kukutana na Kamati ya Maendeleo ya Kata kwenye

makao makuu ya kata

Hatua inayofuata ni kukutana na Kamati ya Maendeleo ya Kata (KMK) kuwajulisha
wajumbe wake wote juu ya ujio wa mradi wa RIPAT. Kwa wajumbe wengi wa KMK hii
itakuwa mara yao ya kwanza kusikia kuhusu mradi wa RIPAT. Mara nyingi mkutano huu

jjulishwe muda mapema, ili kuwawezesha kutangaza mapema kuhusu mkutano wa Kijiji ili
habari ziweze kuenea vizuri.

viongozi wa kata wanaelewa vizuri malengo ya mradi, hatua za utekelezaji, na namna ya
kushirikiana na jinsi wanavyotegemewa kujitoa kikamilifu. KMK ni kiungo muhimu sana,
kinayo mamlaka ya kupanga na kusimamia miradi yote ya maendeleo ndani ya kata yake

viongozi wa kitaalamu kutoka idara mbali mbali, viongozi wa kidini, wawakilishi wa
viongozi wa kisiasa, viongozi kutoka kwenye asasi zisizo za kiserikali na wadau wa
maendeleo.

Hatua ya 3: Uhamasishaji na ukusanyaji wa jamii kwenye mkutano

wawakilishi kutoka KMK na wa wilaya washiriki kikamilifu. Kila inapowezekana juhudi zote
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zifanyike kuhakikisha kaya nyingi kwenye jamii zinahudhuria mkutano na ni muhimu SLM

uhama5|shajl na ukusanyaji wa jamii zinafanikiwva. Kwa kawaida tukio hili linafanyika
sehemu ya wazi ya serikali kama vile nje ya ofisi za serikali, shule au eneo la kanisa.

{ s Leo tunautambulisha mradi wa RIPAT. m'n . -';:_. I,,','l : | "__-h
3 ‘rll Lengo lake ni kufanya uhaba wa chakula L"“‘\ SRy j' I:‘ = l::r I I_ih' g [
| naumaskini kuwa historia. ! 1 -

i _f :ﬁ B = 1 s 3/ 1—-L4_

¥

wmeundwa kwa ukamilifu na mradi mzuri unaanza.

Malengo makuu matatu ya mkutano huu ni:

3. Kuunda vikundi viwili vyenye watu 35 kwa kila kimoja.

Viongozi wa kata na Msimamizi wa Mradi wa Wilaya (au mwakilishi kutoka wilayani)
wanatarajiwa kuutambulisha mradi na SLM kwenye mkutano huo wa hadhara. Uumbaji wa
maono bora ya baadaye kupitia uhamasishaji wa makini kwa jamii kwa uwezekano wa
mabadiliko na kuwahamasisha wakulima kuchukua hatua ya kujiletea maendeleo yao wao
wenyewe ni muhimu kwa mafanikio ya mradi Katika mkutano huu hali ya umaskini na
Hii inafuatiwa na majadiliano kuwa ni kwa jinsi gani mradi wa RIPAT utasaidia kurekeblsha
hali hiyo kupitia jJuhudi za washiriki wao wenyewe, licha ya kushindwa kokote kulikotokea
kwa miradi mingine iliyopita huko nyuma. Kuwaleta wakulima wengine mmoja au wawili
kutoka kwenye miradi mingine ya RIPAT iliyopita kwaweza kusaidia, maana wanaweza
kushuhudia mabadiliko yaliyotokea kwenye maisha yao ambapo RIPAT imewasaidia
kuyafikia.
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= | ‘Kapulauchaguzi'katikamradiwa

RIPAT linahusisha teknolojia =
mbalimbali zilizoboreshwa.

Tutawafundisha - lakini ni chaguo Fa
lako ni kipi cha kufanyia kazi kwenye

shamba lako.

Ni sharti kuamini kuwa hali ya baadaye itakuwa bora ili kupata kuanza safari ya
maendeleo. Ni muhimu kwa wakulima waweze kupiga taswira ya matokeo ya mafanikio
yanayotokea. Vipengele na shughuli za mradi ni lazima vielezewe wazi ikiwa ni pamoja na
teknolojia mpya ambazo zitatolewa ndani ya ‘kapu la uchaguzi, mfumo wa kurejesha
pembejeo (angalia Sanduku 4.2) kazi na wajibu kwa wadau mbali mbali (SLM, viongozi wa

mzima wa ukusanyaji wa jamii na uhamasishaji ili kurahisisha upokelewaji wa mradi, kama
vile kujisikia kumiliki na uenezaji wa jambo hili kwenye maeneo yao yakazi.

Ndoto ya ‘kaya bora’ pia itawasilishwa. Mara nyingi wakulima hawana maono ya wazi
ya nini maana ya maendeleo; kielelezo au mifano mara nyingi vinaweza kuwasaidia
kufahamu wazo kwa ufasaha. Ni muhimu ieleweke wazi kwa watazamaji katika mkutano
kuwa hatua ya maendeleo inayowakilishwa na kaya bora haitafikiva ndani ya kipindi cha
mradi kwa miaka mitatu lakini mradi utakuwa umepiga hatua katika mwelekeo huo. Uwe
makini usiahidi sana usije ukawajengea matumaini makubwa ya kupata utajiri mkubwa
ndani ya kipindi cha mradi. Hata hivyo tangu RIPAT ilipoanza mwaka 2006 wakulima wa
RIPAT kadhaa wamepokea maono haya ya kaya bora na wamefanikiwa katika kuchukua
hatua muhimu kuelekea huko.

Suala la ‘pembejeo’ linajadiliwa ndani ya sanduku 4.2. Sanduku 4.3 linatupa orodha kwa
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Sanduku 4.2 Pembejeo

RIPAT inalenga kuepuka dhana ya utegemezi kwa wafadhili, na kwa hiyo mradi hautoi
zawadi ya bure au takrima. Kuna uvumi kuwa ikisikika kwenye jamii maskini kuwa mtu
amepokea pesa au zawadi kutoka kwa mfadhili au kutoka serikalini, watu watatumia nguvu
zao kujaribu kupata zawadi, wanaacha au wanapunguza juhudi zao za kupata maisha yao
wenyewe.

Vikundi vitapewa pembejeo zinazohitajika ili kujaribu kapu la uchaguzi (kama vile aina
ya mbegu bora, zana, na wanyama kwa ajili ya uboreshaji). Kwa baadhi ya pembejeo
wakulima watarejesha gharama kamili kwenye SLM. Kwa pembejeo zingine malipo
hufanyika kwa njia ya kutoa mazalio au watoto waliozaliwa na hao wanyama na kuwapa
wakulima wengine ambao hawakupata mwanzoni. Kanuni zote zinaorodheshwa hapa chini
wakati maelezo zaidi yanatolewa katika Sura ya 5, Hatua ya 9.

Shamba la kikundi:

Pembejeo (mbegu/vifaa vya kupandia, zana na madawa ya kilimo) kwa ajili ya
matumizi ya mashamba la kikundi zinatolewa bure, hii inachukuliwa kama sehemu ya
kujifunzia na mpango wa mafunzo unaohusiana na kapu la uchaguzi.

Mwanakikundi binafsi:

Wakulima wanaopenda kuchukua teknolojia hizi kutoka kwenye kapu la uchaguzi
kwa ajili ya mashamba yao binafsi wanaweza kuomba SLM liwaletee pembejeo hizo.
Hata hivyo mkulima anatakiwa kurejesha gharama zote kwa hiyo atarejesha asilimia
50 ya gharama kabla ya kupokea mbegu na asilimia 50 iliyobaki atarejesha baada ya
kuvuna.

Kwa baadhi ya pembejeo, marejesho yanafanyika kwa kuwapa wakulima wengine kwa njia
ya ‘'mnyororo wa mgawanyo'.

» Migomba:

Wakulima wanaopenda kulima migomba wanapewa miche 10-20.

Kwa marejesho yake kila mkulima lazima atoe mara tatu ya kiasi cha miche ya
migomba alichopokea kutoka kwenye mradi kwa wakulima wengine nje ya kikundi,
na lazima awafundishe kilimo bora (sehemu ya dhana ya ‘kufundisha wengine
watatu’)

Mbuzi, kondoo, nguruwe:
Wakulima wanarejesha kwa kuwapa wanakikundi wengine majike wawili wa mwanzo
kwa kufuata orodha iliyokubalika. Asilimia 100 ya madume na majike kutoka kwenye
mifugo bora inatolewa kwenye kikundi.

Jamii kwa ujumla wanaruhusiwa kutumia madume haya ili kuboresha mifugo yao
ya asili, kwa hiyo inaongeza ueneaji wa mifugo iliyoboreshwa na kuigusa jamii kwa
ukubwa zaidi.

Kama mazao yatakuwa yameharibika kwa sababu ya ukame, wakulima watasamehewa
kurejesha mbegu walizopokea kama itakuwa imekubaliwa na SLM.
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1. Baada ya kufika Kamati ya Maendeleo ya Kata (KMK), Msimamizi wa Mradi wa
Wilaya na watekelezaji wa mradi (kiongozi wa mradi au meneja wa mradi — angalia
Sura ya 2) wafanye mkutano mfupi na baraza la kijiji ili kuweka wazi mradi wa
katika uchambuzi yakinifu wakati wa maandalizi ya mwanzo, kwa hiyo halitakuwa
jambo jipya sana kwao.

kumkaribisha mwakilishi wa SLM kuelezea kwa undani habari za mradi.
6. Mwakilishi wa SLM lazima ajadili baadhi ya vikwazo vya maendeleo katika eneo
hilo ambavyo vilifahamika wakati wa zoezi lililofanyika la utafiti wa awali.
7. Wakulima kutoka kwenye miradi mingine ya RIPAT iliyopita wanakaribishwa na
kutoa ushuhuda wao.
8. Vikwazo ambavyo wakulima wa eneo hilo wanakutana navyo lazima vifanane na
shughuli za RIPAT ili kuhakikisha usalama wa chakula na kuondokana na umaskini.
» Wakulima wanaulizwa maswali rahisi ya moja kwa moja yahusuyo maendeleo ili
* Wanaulizwa tena uwezekano wa kuleta suluhisho ambalo wanafikiri
litawasaidia.
* Majibu yatakayotolewa yanatumika kuwasaidia wakulima kuelewa kile ambacho
kimekuwa kikikosekana.
e Uwakilishi unawekwa wazi kwa namna ambavyo dhana ya RIPAT inafanya kazi:
* Kapu la uchaguzi
* Kufanya kazi katika vikundi
* Urejeshaji wa pembejeo
* Kueneza mgawanyo wa mnyororo, yaani kwamba wanakikundi wa RIPAT
kuwafundisha wengine watatu.
* Hata hivyo kuenea na kuendelea kupitia wakulima vichocheo na maafisa
ugani.
9. Kaziinayotegemewa kwa kila mdau inawakilishwa (msisitizo unakaziwa kwa kazi ya
10. Meneja wa Mradi ni budi aeleze umuhimu wa kufanya kazi kwenye vikundi na
aeleze kanuni za uundwaji wa vikundi na vigezo vya kuchaguliwa.
11. Muda wa kutosha kwa maswali uruhusiwe, na majibu kamili yatolewe.
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Kaya boraya mfano

Hatuaya 4: Kuunda vikundi vya RIPAT

Ni muhimu kwa wakulima kuelewa habari zote za mradi kabla ya kujiandikisha. Ni wale
walioelewa vizuri mradi ndio tu wanaoweza kujitoa kikamilifu. Sababu na faida za kuunda
vikundi zielezewe: Vikundi vinaweza kutengeneza uchaguzi wa pamoja na kujiamini,
kushirikishana ujuzi na kutetea haki zao katika jamii. Vikundi vinaweza kuboresha ufanisi
wa mradi kwa ujumla kama wanaweza kuwa na uongozi mzuri wenye ushirikiano.

Uchaguzi wa vikundi hivi utafuata kanuni kadhaa.
Vigezo vya kuchagua washiriki:

e Ushiriki uwe wa hiari, na washiriki lazima wawe wamejitoa kikamilifu kwenye mradi.
e Mshiriki asiwe tajiri kufuatana na vigezo vya utajiri hapo kijijini.
e Mshiriki lazima awe mkulima na awe na ekari kati ya moja mpaka tano (hekta 0.4 -

2) ya eneo lake ili aweze kulitumia kwa njia bora kwa vitendo.
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e Mshiriki awe na utayari na aweze kushirikisha mawazo yake mapya kwa wenzake na
pia aweze kujifunza kutoka kwa wengine. Hii ina maana kuwa mshiriki awe na
msimamo mzuri kwenye jamii.

e Kuwe na idadi sawa kati ya wanaume na wanawake kwenye kikundi, au wanawake
wanaweza kuwa wengi zaidi.

e Kila kaya itoe mshiriki mmoja tu ambaye lazima awe na umri zaidi ya miaka 18.

wawe wanafahamiana.

Kufuatia uundwaji wa vikundi vyote viwili, uongozi wa Kijiji, meneja wa mradi,
mwezeshaji wa kikundi na wanakikundi waliochaguliwa watatengeneza utaratibu wa kikundi
kukutana kwa mara ya kwanza, ikiwezekana iwe juma linalofuata.






Sehemu ya 2

Mwongozo wa Mwezeshaji wa Kikundi






SURA YA S

UTEKELEZAJI

Sura hii ifuatayo inahusiana na utekelezaji halisi wa shughuli za mradi wa RIPAT. Watu
ambao wanahusiana na utekelezaji, mafunzo na kufundisha wahusika wa mradi ni
wawezeshaji wa vikundi na Meneja wa Mradi. Sura hii inaelezea misingi ya mwezeshaji wa
kikundi na hatua za kufuata kama mwezeshaji wa kikundi, ambazo zitasaidia katika
utekelezaji. Hatua za Utekelezaji zinakuwa kwa mpangilio unaokupa mfumo mzima. Lakini
kiukweli miradi mingi inahusiana na kazi za uwezeshaji wa vikundi ambavyo vinafanyika
kwa pamoja na hivyo hatua za utekelezaji huingiliana. Kabla ya kuanza tunahitaji kukupa
ushauri jinsi utakavyoweza kufanya kazi kama Mwezeshaji wa Kikundi (MK).

Hatua ya 0: Kazi yako kama mwezeshaji wa kikundi

Kazi kubwa ya miradi ya RIPAT ni kuendeleza wakulima kupitia vikundi vyenye uongozi
bora na kutoa/kuipeleka teknolojia ya kilimo bora kupitia vikundi. Kupeleka huku
kunafikiwa kupitia uoneshaji shirikishi kupitia mashamba la kikundi kwa kutumia uzoefu na
mbinu nzuri. Kama mwezeshaji wa kikundi wewe ni mtu muhimu sana. Yakupasa uwe na
kumiliki mradi, muendelezo wa kazi za vikundi hata baada ya mradi kuisha na uenezaji wa
teknolojia kwa jamii kubwa zaidi.

Kazi yako kubwa ni kushiriki kwenye mikutano ya kila wiki na wakulima kwenye vikundi
vyao. Hakuna kanuni maalum ya jinsi ya kuviwezesha vikundi, lakini lengo lako linapaswa
kuwa kusaidia wanakikundi kutekeleza mipango ya kikundi na kufikia malengo kupitia
majadiliano, kutiana moyo, na kusaidiana kupanga na kufanya mambo mbalimbali.
Utasaidia kubuni jukwaa la majadiliano ambalo wanakikundi wanajifunza na kupata elimu
kwa pamoja. Jedwali 5.1 linaelezea kivitendo ushauri wa kuwaelimisha watu wazima. Kazi
yako imegawanyika kwenye maeneo matatu:

e Mwalimu na mwelekezaji kwa ufundishaji shirikishi

e Mshauri wa kikundi

e Kuunganisha, kuratibu na kuwasiliana

Mwalimu na mwelekezaji kwa ufundishaji shirikishi
Mradi wa RIPAT unahusisha ‘kapu la uchaguzi’ la teknolojia bora za kilimo ambazo kazi
yake kubwa ni kuweka daraja la teknolojia. Ni muhimu kwa teknolojia hizi kufikishwa kwa
vikundi vya wakulima kwa njia iliyo bora zaidi, na kwa ushiriki mkubwa wa wahusika,
vilevile, ambazo zinafaa kwa mazingira na hali za wakulima hao. Yakupasa uwe tayari
kuwafundisha wakulima teknolojia mpya na kuwaelekeza kwa vitendo kumudu njia mpya.
Yakupasa kuwa tayari kuwapelekea habari mpya wanakikundi, kwa nadharia na vitendo.
Lakini la muhimu zaidi, inabidi uwe tayari kuwezesha na kufundisha mfumo wa elimu ya
watu wazima ambao wakulima wanaufahamu, wenye kuleta maana, shirikishi na ambao
unaifanya teknolojia kuendana na maeneo yao. Badala ya kutatua matatizo kwa niaba ya
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kikundi na mtu binafsi kwa kuwapa suluhisho lililo bora kupitia vigezo au mbinu, waweza
kuwapa taarifa mpya, kuwafundisha wakulima jinsi ya kuzitumia, kuwaongoza, kupata
uzoefu wao, hatua ya maendeleo ya kikundi, kufikia muafaka na uongozi bora. Jedwali 5.1
linaelezea na kutoa ushauri jinsi ya kuwezesha watu wazima.

Utawaongoza wakulima kupitia mfumo ambao watajifunza jinsi ya kuchanganua
mfumo wa kiikolojia wa kilimo ili waweze kujua kanuni zake, na utawaongoza wakulima
kuanzisha mashamba ya vikundi rahisi lakini yenye ubora wa mazao mapya na kuonesha
njia bora na mfumo mzuri wa ulimaji huku wakilinganisha na njia za kienyeji.

Mshauri wa Kikundi

Ujuzi wote, teknolojia na pembejeo zinapitia katika kikundi, ambapo ndipo eneo la
kujifunzia na kupashana habari. Mwezeshaji wa kikundi anatakiwa awezeshe wanakikundi
kujiongoza wenyewe, kuchagua viongozi wao na kupanga kazi zao. Mafanikio ya mradi wa
RIPAT ni pale vikundi vinapofanya vizuri. Lakini yakubidi uelewe kwamba wewe sio
kiongozi wa kikundi, kadhalika sio mwanakikundi. Maamuzi yote yanafanywa na
wanakikundi wenyewe. Kazi yako ni kuwezesha mafunzo na jinsi ambavyo wanaweza
kufanya maamuzi.

Kutembelea kikundi kutafanyika mara moja kwa wiki mwanzoni mwa mradi. Baadaye,
uwezo wa uongozi wa kikundi utakapoimarika na uwezo wa kikundi kufanya maamuzi na
kujiongoza usaidizi wako kama mwezeshaji utaanza kupungua taratibu. Baada ya miaka
mitatu ya utekelezaji wa mradi, wanakikundi watahitimu na hautakuwa unakiwezesha tena
kikundi. Kwa hiyo, kazi yako kubwa itakuwa ni kukiwezesha kikundi kujitegemea, kuwa na
hali ya umiliki, kuweza kujimudu wao wenyewe kimaisha na kuhakikisha kwamba washiriki
ambao ni wanakikundi wanajiletea maendeleo yao wenyewe. Kazi yako, kwa hiyo,
inabadilika taratibu kadri muda unavyokwenda baada ya kuanzisha, unachofanya ni
kuongoza na kusisitiza na mwishoni kushauri na kuelekeza.

Kuunganisha, Kuratibu na Kuwasiliana
Kama mwezeshaji utahakikisha uratibu na mawasiliano mazuri kati ya vikundi vya RIPAT na

na kama mwezeshaji yakupasa kuwafundisha kama inavyoelezwa kwenye (Hatua ya 6 hapo
chini).
shirika husika kila mwezi. Utakisaidia kikundi kukusanya taarifa za maendeleo yao, na
kusaidia viongozi wa vikundi kusimamia maendeleo na kuandika taarifa za vikundi (hii
inaelezwa kwenye Sura ya 6). Kwa kusoma zaidi juu ya kuendeleza vikundi, soma FAO
(1994).
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Sanduku 5.1 Ushauri wa jinsi ya kufundisha watu wazima

Sanduku hili linaorodhesha jinsi ya kuwafundisha watu wazima na linapendekeza jinsi
linavyofanya kazi katika muktadha wa RIPAT.

Watu wazima wanapenda kujifunza katika hali zifuatazo:

Mafunzo yaliyojikita katika vitendo na kutatua matatizo

RIPAT inatoa maelezo ya ujumla na mifano ya kivitendo ili kuunganisha vitendo na
nadharia na kuwasaidia wanavikundi kupanga jinsi ya kutumia teknolojia mpya kwenye
mashamba yao. Lengo likiwa ni utendaji kwa kiasi kikubwa na nadharia kwa kiasi kidogo.
Kumbuka kwamba ‘uzoefu ni mwalimu bora kuliko wengine wote'.

Kukuza hali chanya ya kujiamini

RIPAT inajenga mafanikio ya mtu binafsi na kikundi kwa kuhusisha shughuli ambazo ni
rahisi kuzifanya, na kusaidia washiriki kufanya kazi kwa ufanisi na kwa kujiamini kupitia kazi
zao za vikundi. Anza na mafanikio madogo ambayo yatakupelekea kuyafikia yale makubwa
zaidi. Jenga nia na ari ya maendeleo kwa kuthubutu kufanya mambo mapya; jaribu
kuondoa umaskini kwa kubadilisha uwezo wao wa kufikiria na kujitambua, na kuwa na
roho ya ‘ndiyo tunaweza' na mtazamo chanya wa kimaendeleo.

Unganisha mawazo mapya na yale wanayoyafahamu

Kwenye RIPAT uwasaidie wanakikundi kukumbuka na kuchangia mawazo ya yale
wanayoyafahamu kwa uzoefu wao. Jumuisha ujuzi walionao na mazoezi wakati wa
mafunzo na majaribio shambani, na ruhusu mawazo na majadiliano inavyowezekana. Anzia
na vile vinavyoeleweka au kujulikana kuelekea kwenye vile visivyoeleweka. Panga
kutembelea kwenye mashamba ya mwanakikundi mmoja mmoja na uwape nafasi ya
kuchangia mawazo juu ya mafanikio binafsi na jambo ambalo kikundi kimejifunza. Uwe
tayari kuwafanya wanakikundi kufutilia mbali tabia za kutumia kilimo kisicho bora.

Onesha heshima kwa unayemfundisha

RIPAT huzingatia mahitaji muhimu ya wale wanaojifunza, mfano, kukaa kwenye kivuli
unapowafundisha na kupata mapumziko panapobhitajika. Tambua na thamini mchango wa
mawazo wa kila mshiriki. Usimtete mtu au kikundi. Kuwa mwangalifu wa maneno
unayoyatumia ili kukwepa lugha ambazo zinaweza kusababisha wasikuelewe. Usipoteze
muda wa wanakikundi: uwe umejiandaa vizuri na uwepo kwenye kikundi kwa wakati.

Ruhusu wawe na uchaguzi na mwelekeo wanaoutaka

RIPAT inalenga kuviwezesha vikundi na wanakikundi kuelezea mahitaji yao. Watu wenyewe
binafsi wanaamua ni kipi cha kufanya na kipi cha kutokifanya kutoka kapu la uchaguzi.
Wape muda wa kujipanga kwa hatua zingine zinazofuata. Usijaribu kuingilia au kuwa
mtatuzi wa shida zao. Ongeza na ujuzi wako ambao umekosekana na kusaidia wakati wa
kufanya maamuzi katika kikundi ili kufikia muafaka wa jambo.
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Ushauri mwingine mzuri ni:

Muonekano

vizuri sana kupita kiasi. Mavazi na muonekano wako uendane na jamii na utamaduni
uliopo.

Jitambulishe
Waeleze wanakikundi wewe ni nani na wategemee nini kutoka kwako na unachotegemea
kutoka kwao. Jiamini na onesha upendo na nia ya d hati ya kuwasaidia katika shida za o.

Lugha

Wafanye wakulima wajisikie kama wewe ni sehemu yao na mkombozi wao.

1 Kutokana na uzoefu wa miradi ya RIPAT na kuvutiwa na kanuni za mafunzo ya watu wazima; mwongozo
wa AIM www.ipro/index/cms. (Idsystem.action/hospice/2_7.pdf, ambayo inatokana na Goodlad na
maandishi ya www.pent.ca.gov/trn/principlesadultlearning.pdf

Epuka migogoro

Migogoro ni sehemu ya maisha ya kikundi. Baadhi ya migogoro yaweza kuwa ni mchakato
ambao unaweza kutoa nafasi ya mabadiliko. Baadhi ya migogoro yaweza kusaidia kikundi
kupitia kwenye wakati mgumu ambao utawafundisha jinsi ya kupambana nayo na
kuyapatia ufumbuzi. Lakini migogoro mingine yaweza kuwa hatarishi, inayosababisha
kutokuelewana, hasira, kuumiza, maamuzi mabaya na inayoweza kusababisha kikundi
kuvunjika. Kitu muhimu ni kusaidia vikundi kusimamia na kujinufaisha na migogoro
inayojenga huku wakijiepusha na migogoro hatarishi ama kukabiliana nayo haraka kabla
haijajitokeza.

Kuhakikisha kuwa kuna umoja kwenye kikundi ili kupunguza migogoro. Wanakikundi
ambao wanatoka kwenye jamii moja wanaweza kuaminiana na wanaweza kutekeleza
majukumu yao kwa pamoja. Watu walio na mafanikio kama vile wafanyabiashara na
wakulima wakubwa, wanaweza kuwa na amri kwenye vikundi na wakatumia nafasi hiyo
kwa manufaa yao, kwa mfano kununua na kuuza kwa bei ya jumla, kutoa mikopo isiyofaa
au kuwashawishi wanakikundi kuwafanyia wao kazi. Kuhakikisha kwamba wanakuwa na
katiba na sheria ndogo ndogo ili kuepuka migogoro ya ndani na kila mwanakikundi
kufahamu haki na majukumu yake.

Kuanza mafunzo

wa kukutana na vikundi kwa mara ya kwanza. Ni muhimu kuwa na vikundi vyenye
mshikamano tangu mwanzo. Kwa hiyo mafunzo ya hatua mbali mbali za maendeleo ya
kikundi, kuandika katiba ya kikundi, na uongozi bora ni vitu ambavyo vinapewa
kipaumbele tangu mwanzo. Mambo mbali mbali yanahitajika kufahamika kabla ya
mafunzo ya kapu la uchaguzi hayajaanza kwenye vikundi. Malengo na mategemeo
yafahamike wakati wa vikao vya mwanzo na wanakikundi wapewe kazi za kufanya wakati



http://www.pent.ca.gov/trn/principlesadultlearning.pdf

SURA YA 5: UTEKELEZAJI. HATUA 0-13 41

wanasubiri teknolojia za kilimo kuanza. Bila kuwa na vikundi vyenye umoja na

mshikamano, mafunzo ya teknolojia mpya za kilimo hazitakuwa na ufanisi. Vikundi vyote
vinaweza kusambaratika au watu wengi kuacha vikundi kabla ya mwaka wa kwanza wa
mradi kuisha. Hivyo, uwezeshaji kuhusu mshikamano kwenye kikundi ni muhimu sana
tangu siku ya kwanza.

Walau kikundi kitakuwa tayari kimejipanga, kimechagua uongozi na kimeshatengeneza
katiba yake, kabla ya shughuli za kilimo kuanza. Hata hivyo, ni muhimu maamuzi kama
hayo ya kikundi kutokuharakishwa, lakini kikundi kipewe muda wa kuelewa suala zima la
uongozi bora, kazi na majukumu ya viongozi na wanakikundi. Vikundi pia vinahitaji muda
na uwezeshwaji mzuri ili kupata katiba iliyo nzuri ambayo itakuwa na misingi inayohitajika
kutekelezwa kwenye kikundi na fursa zinazotolewa na mradi. Mchakato huo waweza
kuchukua miezi kadhaa kumalizika na unahitaji msaada mkubwa wa mwezeshaji.

Hatua ya 1. Mchakato wa Kuzoeana: Siku ya kwanza pamoja na
kikundi

Kusudi la hatua hii ni kwa kikundi kukujua wewe kama Mwezeshaji na wewe kuwajua
wanakikundi. Ni muhimu sana kwa wanakikundi kujua kuwa wewe sio kiongozi wala
mwanakikundi. Kazi yako kama Mwezeshaji ni kusaidia na kuongoza kikundi kwenye suala
zima la maendeleo.

mkutano wa kwanza pamoja na kikundi. Mchakato wa kufahamiana unaweza kufanyika
kwa njia mbali mbali. Hapa ni baadhi ya mazoezi ya kivitendo ambayo waweza kuyatumia:

» Waambie wanakikundi wajitambulishe kwa kila mmoja kumtambulisha mwenzake
ambaye anamjua, amtaje jina lake, analima nini kwake, na atoe taarifa fupi za huyo
mwenzake. Hii inatoa picha ya umoja na inaondoa hali ya kutokufahamiana kati ya
wanakikundi. Njia nyingine unaweza kuwaambia wanakikundi wakae kwenye
mduara, na unawapa dakika tano za kuulizana maswali wakiwa wawili wawili na
baada ya hapo kila mtu atamtambulisha mwenzake kwenye kikundi.

» Kukaa kwenye mduara. Mwezeshaji ampe mwanakikundi mmoja mpira mdogo
chenye kamba au uzi, na mwanakikundi huyo atamtambulisha mmoja wapo
anayemfahamu (anamfahamu vipi, anajishughulisha na kilimo gani n.k.). Baada ya
kumtambulisha mtu wa kwanza anayefuata naye atafanya hivyo hivyo na kuendelea
mpaka mwisho. Zoezi hili litafanya umbo kama la utando wa buibui na hii itaonesha
kwamba sasa wanashikamana kwa pamoja. Zoezi hili laweza kuwa la kuburudisha na
ubunifu, na uzungushaji wa mpira unaweza kukuonesha jambo moja au mawili ya
jinsi ambavyo kikundi kinaweza kusimamiwa (Kutoka Groeneweg na wenzake, 2006,
Sehemu yall, ukurasa wa 30).

Kuna mazoezi mbalimbali ya kuonesha hatua za maendeleo ya kikundi kwenye vitabu
vingine vya miongozo - Angalia Kiambatanisho cha 3.
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Hatua ya 2: Uchambuzi wa matatizo na uwezekano wa kupata
matarajio ya kweli

Wakati wa hatua za mwanzo za mradi, ni muhimu kuendeleza na kuhimiza ari na moyo wa
‘Ndiyo tunaweza’ kwenye kikundi. Kikundi kinapokutana kwa mara ya kwanza, wanakikundi
wanaweza kutokukifahamu wanachokitegemea na kama matarajio yao yatatimizwa. Wakati
muhimu kuendeleza moyo huo hata kwenye kikundi na kuwasaidia wanakikundi kuona
fursa ambazo zamani zilionekana kama ni vitu visivyowezekana. Kuamini katika mafanikio
ya baadaye ni njia nzuri ya kupata maendeleo.

Ingawa wazo kuu la RIPAT, kazi na majukumu ya RIPAT yanakuwa yameshaelezewa
matarajio hayo yanakuwa ya kweli. Hii itasaidia kutokuwavunja moyo na kupelekea
wanakikundi kuacha kikundi kwenye hatua za mwanzo. Suala zima la kulipia pembejeo
lazima lieleweke na kukubaliwa na wanakikundi (Angalia Sura ya 4, Jedwali 4.2). Mwanzoni
baadhi ya wanakikundi wanaweza kujiondoa wanapogundua kwamba hawapewi
zawadi/vitu vya bure na badala yake kufanya kazi kwa bidii kwa ajili ya maisha yao.
Yakupasa ukubali kujitoa kwao huko bila kuwakatisha tamaa na waweza kuruhusu watu
wengine kuchukua nafasi za wale walioacha kikundi. Mara nyingine unaweza kukuta
kwamba wale ambao walikuwa wanaupinga sana mradi baadaye wanapata shauku ya
kuufanya baada ya kuona mafanikio yake. Undani wa jinsi ambavyo katiba inaweza
kusaidia kuhudumia uingiaji wa wanakikundi wakati wa mradi kuanza inaweza kupatikana
kwenye Hatua ya 4 hapo chini.



SURA YA 5: UTEKELEZAJI. HATUA 0-13 43

Hatua ya 2a: Majadiliano ya ujumla ya jinsi hali ilivyo katika jamii

Kabla ya kikundi kutengeneza ‘Mti wa Matatizo’ kulingana na mradi husika wa RIPAT, ni
vizuri kujadili hali ya umaskini kwenye jamii kwa ujumla. Ili mabadiliko yatokee, ni muhimu
kwa wakulima kuelewa kwa nini wako hapo walipo na walitakiwa wawe wapi na kwa jinsi
gani. Mti wa Matatizo wa kiujumla unaopatikana kwenye Sura ya 3 unaweza kukufungua
macho. Hata hivyo, mti wa matatizo ulifafanuliwa wakati wa maandalizi na uchambuzi wa
mradi, ambao umeandaliwa kulingana na eneo husika na kuunda misingi ya kapu la
uchaguzi, hii inatumika sana kwenye mwongozo huu. Ni vizuri zaidi kuwa na mti huu wa
matatizo kwa kuonesha kwenye bango. Ni muhimu kwa kikundi kutambua hali zao -
chanzo, madhara na matokeo — kwenye mti wa matatizo. Hata hivyo, hatuingii kiundani
kwa sasa. Hii itaelezwa kiundani kwenye Hatua ya 2c.

e Waambie wanakikundi waelezee maana ya umaskini na wajadiliane kama umaskini au
upungufu wa chakula umepungua au umeongezeka kwa miaka 10 mpaka 20 iliyopita.
Tumia viashiria kama vile uzalishaji wa chakula, miezi ya njaa, uwezo wa kaya kununua
mahitaji n.k. Jadilini kwa kina kwa nini hali imebaki kuwa hivyo, na waulize washiriki
wanakabiliana nayo vipi.

e Waulize washiriki kama wanakumbuka miradi mingine ambayo ilishawahi kuwepo
kwenye jamii yao. Waelezee miradi hiyo ilikuwaje na ilileta matokeo gani. Waache
wanakikundi waukumbuke huo mradi wa kwanza, lakini unaweza kupata taarifa za
miradi ya zamani wakati wa upembuzi yakinifu wa mradi ambapo orodha yote
inakuwepo.

» Jadilini inapojitokeza kwamba maendeleo hayatatokea kirahisi kama walivyotegemea

utambuzi, upangaji wa rasilimali na bidii ya wakulima inakuwa ndio ufunguo wa
kufikia malengo yanayohitajika.

e Waambie wanakikundi waelezee kwa muhtasari mambo ambayo yanazuia maendeleo

* Vizuizi vya ndani kama vile ukosefu wa fedha, mbegu zisizo na viwango, bei ya
chini n.k.

* Vizuizi vya nje kama vile udhibiti wa bei wa serikali, vikwazo vya kupeleka bidhaa
nje n.k.

* Hali mbaya ya hewa kama vile mabadiliko ya hali ya hewa, mvua chache na isiyo na
uhakika n.k.

* Hali mbaya ya ardhi kama vile ukosefu wa rutuba kwenye ardhi, umwagiliaji
kutokuwa toshelevu n.k.

e Jadilini jinsi ambavyo washiriki wanaamini kuhusu RIPAT kwamba inaweza kufanya
mabadiliko — nini wanategemea.

Hatua ya 2b: Kutambua rasilimali zilizopo kwenye mazingira yao
Rasilimali zinazopatikana kwenye mazingira yetu mara nyingi huwa hazitiliwi maanani na
wahusika. Unapaswa kuwasaidia wanakikundi kuzitambua, kuelewa na kujua thamani ya
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rasilimali mbalimbali walizonazo. Zoezi hili hufanywa kwa majadiliano ya pamoja kwa
kutumia chati. Yaweza kuwa ni jambo zuri kuwauliza wanakikundi kutambua rasilimali
zilizopo kwenye maeneo yao hasa kwenye mashamba yao na jamii yao kwa ujumla kama
maandalizi. Unaweza kuuliza maswali kama vile:

e Ni rasilimali gani watu wanazo?

... kazi, elimu/maarifa, ujuzi — hizi zaweza kutoka kwenye kaya za wanakikundi au
kutoka kwenye jamii kwa ujumla (waalimu, maafisa ugani, matabibu n.k.)

e Tuna rasilimali gani kwenye mazingira yetu ya asili?

... ardhi, maji, jua, mimea, wanyama - hii ni pamoja na mito, mabwawa, chemchem,
mifereji, visima, mbolea ya samadi, vifaa vya kuvutwa na wanyama n.k.

e Tuna rasilimali gani kwenye jamii yetu?

msikiti, marafiki, ndugu, na familia yenye watu wa karibu n.k.

e Tuna rasilimali gani kwenye miundombinu na huduma mbalimbali?
... hizi zinahusisha fursa za kufikia mabenki, huduma za mikopo, majengo, barabara,
huduma za umwagiliaji, vifaa, usafiri n.k.

kwa kiasili, kiutu, na rasilimali za kijamii. Wasaidie kuondoa umaskini wa kifikra na wasaidie
wanakikundi kuona fursa na mafanikio ya siku za baadaye. Waambie wafikirie kuhusu:

e Aina ya rasilimali ambazo tayari wameshazitumia na zile ambazo bado hawajazitumia
» Aina ya rasilimali ambazo zinakosekana kwenye jamii/kikundi/kaya
« Aina ya mabadiliko ambayo yatawaletea maisha mazuri

Hatua ya 2c: Uchanganuzi wa kina wa matatizo na ufumbuzi wake

Zoezi hili pia linahusishwa kwenye majadiliano ya pamoja ya vikundi kwa kutumia chati.
Uchanganuzi unadhamiria kuleta uelewa na ufahamu kwa wanavikundi wa kapu la
uchaguzi ambalo linapatikana kwao kwa kupitia mradi. Uelewa wa matatizo ni wa muhimu
ili kutambua na kupata ufumbuzi ulio bora.

Kuandaa mti maalum wa matatizo kwa urahisi

Uchanganuzi wa matatizo unahusisha kutambua ni mambo gani ya kutatua na jinsi ya
kutafuta sababu na matokeo yake na mahusiano ya matatizo hayo. Endelea kujadiliana ni
kwa nini wanakikundi wameshindwa kupata uhakika wa chakula na kuondoa umaskini, na
kwenda kwa kina zaidi kwenye vyanzo na matokeo yake, na kulenga zaidi kwenye misingi
ya miradi ya RIPAT. Wakulima waorodheshe dhana/watoe mawazo kuhusu chanzo cha
umaskini. Yakupasa kutilia msisitizo kwenye mambo waliyoyataja na kuyapa kipaumbele
panapohitajika. Kama wakulima wanasema udongo hauna rutuba, mnaweza kwenda kwa
kirefu zaidi na kujadiliana kinachosababisha udongo kukosa rutuba na madhara yake.
Ufanye wakati huu kuwa shirikishi zaidi ili kutambua matatizo ya msingi na vikwazo vya
maendeleo.
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Kuendelea na mti wa malengo

Mti wa malengo unaandaliwa baada ya mti wa matatizo kukamilika. Kwa kifupi ni kwamba
Mti wa malengo unatumia mfumo sawa na ule wa matatizo, lakini maelezo ya matatizo
(hasi) yanageuka kuwa ya matumaini (chanya). Kama sehemu ya mazoezi, wakulima
watajaribu kutambua rasilimali rahisi zinazopatikana kwenye maeneo yao ambazo
zinawawezesha kufikia malengo yao.

RIPAT inakusudia kutumia rasilimali rahisi zilizopo ili kuweza kufikia malengo
yanayotakiwa, hii ni katika kutekeleza maendeleo ya kiuchumi kwa kutumia mashamba ya
wanakikundi. Miradi ya RIPAT inahusisha muunganiko wa mazao na mifugo, na
yawezekana wakulima wakabhitaji kuangalia rasilimali zinazohusiana na mifugo na mazao
kwenye mashamba yao. Wakulima watambue sababu zinazozuia uzalishaji, na kufanya

Mfano: Kama wakulima wamejumuisha ‘ukosefu wa rutuba kwenye udongo’ kwenye mti
wa matatizo, hivyo, maelezo yanaweza kujadiliwa kwa njia chanya ambayo ni ‘kuboresha
rutuba ya udongo’ kwenye Mti wa malengo. Wasaidie na uwaongoze kutambua mitazamo
na rasilimali zilizopo ambazo zinatumika kufikia lengo hilo, mfano, matumizi ya mbolea ya
samadi, matumizi ya mboji, mzunguko wa mazao kwa kutumia mazao jamii ya mikunde;
matumizi ya mbolea zenye madini inapaswa kujadiliwa ili kupata ufumbuzi mwingine.
Wakulima waanze wenyewe kuorodhesha mawazo na sababu walizonazo. Baadaye
unaweza kuonesha mawazo ambayo watakuwa hawajayasema. Rasilimali zilizopo
hazihusishi sio tu vitu vinavyoonekana kwenye mashamba na mazingira yanayowazungu-
ka, lakini pia muda wanaoutumia shambani na rasilimali watu inavyotumika kwenye kilimo.
Kikundi kijadili rasilimali zisizotumika na zinazotumika chini ya kiwango.

Hatua ya 2d: Elezea kuhusu mradi wa RIPAT kwa kifupi
Yakupasa uelezee kwa kifupi kuhusu mradi wa RIPAT na majukumu na mchango wa kila
la uchaguzi yatolewe/elezewe, hii ni kujumuisha kapu la uchaguzi limetokeaje, ni jinsi gani
kila mwanakikundi atafaidika nalo, dhana ya kupokea pembejeo na kulipia, n.k. Ni muhimu
wakulima wakaelewa maelezo ya kila chaguo. Elewa kwamba ni wale wenye taarifa sahihi
ndiyo wanaoweza kuhamasika na kuthubutu kufanya kitu kwa kujitoa kwa dhati.

Muulize kila mwanakikundi aelezee matarajio yake kwa mradi wa RIPAT. Hii ni fursa
nzuri kurekebisha jambo ambalo litakuwa halijaeleweka na matarajio yasiyo ya kweli.

Hatua ya 2e: Kuandaa kalenda ya msimu

Ni muhimu wakulima wakaifahamu kalenda ya msimu, ili kujua kazi zilizopo na jinsi kapu la
uchaguzi linaweza kufaa kwenye mfumo wa kilimo. Kuelewa kalenda ya msimu ni muhimu
ili kujua jinsi ambavyo utachagua teknolojia inayofaa na muda unaofaa, na kutilia maanani
sababu nyingine za Kkiuzalishaji. Kwenye miradi ya RIPAT kwa sasa tumefanikiwa
kufikiria kwamba kilimo cha migomba kinaweza kufaa kwenye maeneo yao (Angalia
maelezo ya uenezaji kwenye kitabu cha Chaguo la Mkulima-Tathmini ya mtazamo wa
uenezaji wa teknolojia ya kilimo Tanzania). Mambo hayo ni muhimu kupata muda wa
kuwaelezea wakulima na kuwasaidia kuelewa jinsi zao jipya litakavyofaa kwenye suala zima
la kalenda ya mazao kwenye eneo.
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Wanakikundi wakiandaa kalenda ya msimu. Wakati mwingine ni vizuri kuwagawanya wanakikundi kwenye
vikundi vidogovidogo, mfano, kikundi kimoja kiandae kalenda ya msimu ya mahindi na kunde, na kingine
kiandae ya mifugo n.k.

Zifuatazo ni hatua muhimu za kufuata:

Wanakikundi wakae pamoja kujadili kalenda ya msimu ya mwaka; wajadili muundo
wa hali ya hewa ya miezi kwa mwaka mzima.

Wachore jedwali la mvua, joto ha mambo mengine yanayohusiana na uzalishaji
shambani.

Sababu zingine kama vile magonjwa na matukio ya wadudu, zibainishwe kulingana
namiezi kwa mwaka wakati ambao zinatokea.

Matukio ya kiasili kama vile kiasi kikubwa cha vipepeo pia yabainishwe.

Sababu zote huchambuliwa ili kujua zinavyohusiana na athari zake kwenye kilimo.
Wakulima wanashauriwa kuchukua mazuri na kuyazuia au kuyafanyia kazi yale
ambayo ni mabaya.

Wakulima wabainishe pia jinsi ambavyo kalendaya msimu inaweza kubadilishwa
baada ya kutambulishwa kwa teknolojiaya miradi ya RIPAT (mazao na mifugo)
inayopatikana kwenye kapu la uchaguzi.
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Hatua ya 3: Uchaguzi wa viongozi wa kikundi

Inaweza kuchukua muda mrefu kabla ya kikundi kuwa tayari kuchagua watu wanaowahitaji
kuwa viongozi wao. Pia inahitaji muda ili kikundi kiweze kupata katiba inayofaa. Hili kwa
ujumla sio tatizo. Fanya diplomasia, usiharakishe kuingia kwenye mchakato huo au kutoa
maamuzi mapema. Kiongozi mzuri ni kigezo kimojawapo kwa maendeleo mazuri ya
kikundi, na hivyo muda mzuri unahitajika kwa ajili ya kupata wagombea wazuri wa
uongozi. Hata hivyo, ili kuruhusu kikundi kuanza shughuli za kilimo mapema, ni vizuri
viongozi wa muda wakachaguliwa ili kuongoza kikundi kwa miezi mitatu ya kwanza kabla
ya kufanya uchaguzi halisi wa viongozi. Kumbuka wanakikundi wanakuwa
wameshafahamiana, lakini kwa kipindi hiki cha miezi mitatu wanakuwa wameshafahamiana
zaidi. Ni vizuri kuwaruhusu wanakikundi kuendelea kufahamiana vizuri jambo ambalo
litawasaidia kutambua na kuangalia wagombea wazuri wa uongozi kabla ya kufanya
chaguo la mwisho. Kwa muda wa miezi mitatu ya kwanza viongozi wa muda wataongoza
kikundi kufanya shughuli zifuatazo:

e Kutafuta mashamba ya kikundi

e Kuandika katiba na sheria ndogondogo za kikundi

e Kubuni jina la kikundi na kauli mbiu

e Kuhakikisha mahudhurio yanakuwa mazuri kwenye mikutano na shughuli za kila
wiki, na kuhakikisha kwamba sheria ndogo walizokubaliana zinafuatwa.

Viongozi wa vikundi wa muda watakuwa pia kama kiunganishi kati ya kikundi na shirika
linalowezesha mradi.
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Mchakato wa kuchagua viongozi wa muda unahusisha majadiliano juu ya ubora na kazi
za kiongozi bora. Wanakikundi wenyewe watajadiliana kutokana na uzoefu walionao
kwamba kiongozi bora ni yupi/anakuwaje na kwanini kuwa na viongozi. Baada ya hapo,
mnaweza kujadiliana kwanini kikundi kinahitajika kuchagua viongozi watatu ambao ni
Mwenyekiti, Katibu na Mtunza Hazina. Kazi za viongozi ambazo wanatakiwa kuzifanya
zimeorodheshwa kwenye Jedwalila 5.1.
hii ni katika kuchagua viongozi kwa miezi mitatu ya kwanza. Mfano wa jinsi ya kutekeleza
mfumo wa uchaguzi ambao hufanyika kwa kura ya siri unaelezewa kwenye Kiambatanisho
Na 1.

Uchaguzi wa viongozi wa muda unahitimishwa kwa kutangazwa kwa tarehe ya kufanyika
uchaguzi mkuu. Baada ya uchaguzi, viongozi wa muda yawapasa kuanza haraka majukumu
yao. Cha kwanza na muhimu ni kuhakikisha kwamba maendeleo ya kikundi yanaanza siku
ya kwanza na kuendelea. Kumbuka wewe kama mwezeshaji wa kikundi unasaidia na
kukielekeza kikundi kuchagua viongozi na kufanya maamuzi yaliyo bora.

Mafunzo ya uongozi ni sshemu muhimu sana ya mipango ya RIPAT. Baada ya viongozi
wa kudumu kuchaguliwa, mafunzo ya kina ya uongozi hufanyika kila baada ya miezi mitatu
ambapo viongozi wote kutoka vikundi 16 hukutana (Inaelezewa zaidi kwenye Hatua ya 11
hapo chini).

Hatua ya 4: Kuandaa Katiba ya kikundi

RIPAT inalenga kuanzisha vikundi ambavyo vitafanya kazi pamoja vitakavyofanya vizuri na
kufikia malengo, ni muhimu kukisaidia kikundi kuandaa katiba nzuri. Kwanza, unahitajika
kuwaelewesha nini maana ya katiba na kwa nini inahitajika. Baadhi ya maswali na majibu
kwenye Jedwalila 5.2 yanaweza kukusaidia.
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Jedwali 5.1 Sifa na majukumu ya viongozi wa kikundi

Sifa za kuangalia

Majukumu

Mwenyekiti wa kikundi

Ajue kusoma na kuandika

Asiwe mbinafsi

Mpenda watu; aweze kufikiwa na kila
mwanakikundi; awahudumie wote kwa
usawa

Akubali kukosolewa / kupata
changamoto kutoka kwa wenzake

Awe mhamasishaji wa ushiriki wa
wanakikundi

Aweze kuwajengea wanakikundi uwezo
kutatua matatizo yao

Mbunifu, mwenye bidii na jasiri kwenye
utendaji wa kazi zake

Mwaminifu na anayeheshimika
Mwenye uwezo wa kupanga na kubuni
mipango ya mbele

Awe tayari kufanya kazi muda wa ziada
Awe tayari kwa mafunzo ya ziada

Kuanzisha na kuongoza kikao

Kutaja ajenda na kuongoza majadiliano
Kuhakikisha kwamba mkutano unafuata
hatua zote na kwamba katiba inafuatwa
na kuheshimiwa

Kusimamia nidhamu na kutoza faini
inapohitajika

Kuongoza majadiliano na kuhakikisha
kwamba mawazo ya kila mtu
yanasikilizwa

Kutatua migogoro

Kuwakilisha kikundi kwa watu wasiokuwa

Kuwa msimamizi wa mali za kikundi

Katibu wa kikundi

Ajue kusoma na kuandika kwa ufasaha
Afahamu mahesabu

Mwaminifu na anayeheshimika

Awe tayari kufanya kazi muda wa ziada
Awe tayari kwenda kwenye mafunzo ya
ziada

Kupanga muda na mahali pa kikao na
kuwapa taarifa wanakikundi

Kuandika mihtasari ya vikao

Kusoma muhtasari wa kikao kilichopita
Kutunza kumbukumbu za vikao
Kuandika barua na taarifa kwa za kikundi
Kumsaidia Mwenyekiti kuendesha kikao
Kufanya kazi kwa pamoja na Mwenyekiti
kuhakikisha kwamba katiba inafuatwa

Mtunza Hazina

Afahamu mahesabu

Ajue kusoma na kuandika kwa ufasaha
Mwaminifu na anayeheshimika

Awe tayari kufanya kazi muda wa ziada
Awe tayari kwenda kwenye mafunzo

Kutunza kumbukumbu za mahesabu ya
kikundi

Kutunza kumbukumbu za miamala ya
wanakikundi

Kutunza kumbukumbu za mali za kikundi
Kutunza akauntiya kikundi

Kusoma taarifa ya fedha ya kikundi
inapohitajika

Kukishauri kikundi njia bora za matumizi
ya fedha
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Jedwali la 5.2 Kuielewa katiba ya kikundi

Maswali

Majibu

Katiba ya kikundi ni nini?

Je, kikundi chenu kinahitaji
katiba?

Je, katiba inamaainisha kitu kwa
wengine?

Ni nani wa kukubaliana na
katiba?

Mchakato wa kupata katiba
unakuwaje?

Ni wakati gani katiba itaanza
kutumika?

Nani na wapi katiba itatunzwa?

Ni makubaliano ya kanuni/sheria ambazo kikundi
kitazifuata/kitazitumia.

Ndiyo, ni kama mwongozo wa wanakikundi. Hii
inasaidia kupunguza migogoro na kufanya maamuzi
sahihi.

Hapana, ni kwa ajili ya wanakikundi tu.

Wanakikundi wenyewe. Hata hivyo, baadhi ya vifungu
vinahusiana na mradi wa RIPAT.

Misingi ya kupata katiba ni kupitia majadiliano kuhusu
mabhitaji na matatizo ya kikundi. Majadiliano haya
yanafanyika kwenye mikutano ya wanakikundi wote.
Yakupasa kukitaarifu kikundi wiki moja kabla kwamba
uanzishaji wa katiba utajadiliwa wiki inayofuata. Ili
katiba kupitishwa au kubadilishwa makubaliano
yafanywe na angalau theluthi mbili ya wanakikundi
wote.

Kikundi kitaanzisha na kuipitisha katiba ndani ya wiki
za kwanza za mradi wa RIPAT. Katiba inaweza
kuongezwa au kubadilishwa wakati wa mradi.

Katibu wa kikundi ataitunza katiba pamoja na vitabu
vya kumbukumbu za kikundi, na nakala atapewa

Kumbuka kuwa na mfano wa katiba ya vikundi unapofanya kazi yako ya kuvisaidia
vikundi kutengeneza/kuandaa katiba yao. Mfano huo wa katiba unapatikana kwenye
Kiambatanisho cha 2. Baadhi ya vifungu ni kwa ajili ya miradi ya RIPAT; hizi zinaonekana
kwa maandishi mlazo. Unahusika na kuhakikisha kwamba vipengele hivi vya lazima

vinakuwa wazi na vinaeleweka kwa wanakikundi tangu mwanzoni.
Vipengele ambavyo vinapaswa kuwepo kwenye kuandaa katiba vinaelezewa Jedwali la

5.3.



SURA YA 5: UTEKELEZAJI. HATUA 0-13 51

Jedwali 5.3 Kuandaa katiba ya kikundi

Kipengele

Mambo yanayojadiliwa na yanayohusishwa

1. Jina la kikundi

Kikundi kinapaswa kuchagua jina la kikundi chao ambalo
litakuwa ndio kitambulisho chao. Jina linaweza kuwa la
kilugha au Kiswahili. Lazima lionyeshe maana, maadili au
sifa ambazo kikundi kinazihitaji.

2. Mawasiliano

Makazi ya kikundi-ikiwezekana anuani.

3. Maana ya jina

Jina linalochaguliwa lazima lieleweke maana yake kwa
wote ili kuleta hali umiliki.

4. Kibwagizo cha kikundi

Kikundi kinapaswa kuwa na kibwagizo, motto na
kaulimbiu ambazo zitaongoza kwenye shughuli zao za
maendeleo.

5. Eneo la shughuli la kikundi

Hii inelezea eneo ambalo kikundi kitafanyia shughuli

6. Mlezi wa kikundi

kuwa mlezi.

7. Lengo kuu

Madhumuni maalum

Madhumuni ya kikundi cha RIPAT ni kuboresha maisha
na kujenga uwezo wa wanakikundi wake kujimudu wao
wenyewe na kuhakikisha mabadiliko yanapatikana, pia
kusaidia watu wengine kwenye eneo hilo ambao sio
wanakikundi kupata mabadiliko/ matokeo kama ya
wanakikundi.

Kwa kuongezea lengo kuu wanakikundi wenyewe
yawapasa waunde dhumuni moja au mawili kwa maneno
yao wenyewe.

8. Uanachama

8.1 Majukumu ya
wanakikundi

Kwa RIPAT, wakulima wote wahusika wanajukumu la
kufundisha wakulima wengine watatu ambao sio wana
RIPAT kwenye jamii kile walichojifunza na walichokifanya.
Kama kwa mfano, migomba imetolewa kwa mkulima
mwanakikundi, mwanakikundi huyo atatoa miche mara
tatu zaidi kwa wakulima wasiokuwa wana RIPAT; na kwa
mifugo kama vile mbuzi au nguruwe, mkulima atatoa
mzao wa kwanza jike kwa wanakikundi wengine kama
inavyoelezwa kwenye mnyororo wa pamoja wa kugawana
mbuzi wa shirika.

Kikundi kijadiliane na kuongeza majukumu mengine ya
wanakikundi. Hii itahusisha ushiriki wa kazi za shamba la
kikundi, kumaliza kazi kwa wakati, mchango wa muda na
fedha, n.k.
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Kipengele Mambo yanayojadiliwa na yanayohusishwa

8.2 Hatua za kufuata wakati a) Mwanachama anayejiunga

wa kumuondoa Kama mtu anaomba kujiunga na kikundi wakati wa
mwanachama na kupokea muda wa mradi, kikundi kikubaliane kiasi cha kiingilio
mwanakikundi mpya kwenye anachopaswa kulipa. Kiingilio hiki kipitishwe na
kikundi wakati wa muda wa theluthi mbili ya wanakikundi.

mradi

b) Kumfukuza mwanachama

Kikundi kitaamua jambo litakalosababisha
mwanachama kufukuzwa na jinsi ya kumpigia kura.

¢) Kuacha uanachama

Mwanakikundi anaweza kuacha kikundi wakati wa
muda wa mradi, mtu huyo hatapewa mali au vitu
alivyovipata kwenye kikundi. Mwanakikundi aweke
sawa mahesabu yake na kulipa madeni yote
anayodaiwa pamoja na pembejeo alizopewa (mbegu,
vifaa, wanyama n.k.) kwa SLM.

8.3 Kujiondoa kwa kikundi Kikundi kinaweza kuvunjwa na shirika au kwa uamuzi

wakati wa mradi wake wakati wa muda wa mradi, vifaa na vitendea kazi
walivyopewa bure vitarudishwa kwa shirika. Wanachama
binafsi ambao ni wanakikundi walipe madeni yao kama
inavyoelezwa kwenye kipengele 8.2.c.

8.4 Kugawana faida za Wakati mradi unaendelea, hakuna gawio lolote kutoka
kikundi wakati wa mradi mapato ya kikundi watakalolipwa wanakikundi
unaendelea

9. Uchaguzi wa viongozi Uchaguzi wa viongozi uwe wa kidemokrasia ambapo kura

lazima zipigwe kwa siri (Angalia Kiambatanisho cha 1
kwenye taratibu za kupiga kura). Mwanzoni mwa mradi,
viongozi wa muda watachaguliwa kwa kipindi cha miezi
mitatu. Baada ya miezi mitatu, viongozi wapya
watachaguliwa. Viongozi waliokuwa wa mpito wanaweza
kuchaguliwa tena iwapo wanakikundi wanawaona
wanafaa, lakini kwa kutumia taratibu za kidemokrasia
kama inavyoelezwa kwenye kiambatanisho cha 1.
Uchaguzi mwingine unaweza kufanyika kila baada ya
miezi 12. Kikundi kitaamua ni vipindi vingapi kiongozi
anaweza kuendelea kuongoza.

9.1 Kazi za viongozi Majukumu ya mwenyekiti wa kikundi yatajumuisha.
e Kuanzisha mkutano wanapokutana
e Kutangaza ajenda na kuongoza majadiliano

e Kuhakikisha kwamba kikao kinafuata utaratibu na
kwamba katiba inafuatwa na kuheshimiwa

e Kusimamia nidhamu na kutoza faini inapotakiwa
e Kuendesha majadiliano na kuhakikisha mawazo ya
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9.1 Inaendelea

kilamtu yanasikilizwa na kuheshimiwa
e Kutatua migogoro
e Kukiwakilisha kikundi nje na kwa wasiokuwa

e Kuwa wakili wa mali za kikundi

Majukumu ya katibu yanajumuisha:
e Kupangamuda na mahali mkutano utafanyika

e Kuandika mihutasari ya vikao

e Kusoma mihutasari ya vikao vilivyopita

e Kutunza kumbukumbu za kikundi

e Kuandika barua na taarifa kwa niaba ya kikundi
e Kumsaidia mwenyekiti kwenye vikao

e Kufanya kazi kwa pamoja na mwenyekiti ili
kuhakikisha kwamba katiba ya kikundi inafuatwa

Majukumu ya mtunza hazina zinajumuisha:
e Kuweka kumbukumbu za mahesabu za kikundi

e Kutunza kumbukumbu za miamala za wanakikundi
e Kutunza kumbukumbu za mali za kikundi

e Kuandaataarifa ya fedha

e Kutunzaakaunti ya kikundi

e Kusoma taarifa ya fedha kwa kikundi inapohitajika
e Kukishauri kikundi njia bora za mat umizi ya fedha

9.2 Kamati ndogo ndogo za
kikundi

Kikundi kitaanzisha kamati ndogo ndogo kulingana na
teknolojia za kilimo zinazofuatwa na wanakikundi. Kila
kamati itachagua kiongozi amba ye atatoa taarifa kwa
mwenyekiti wa kikundi. Kazi za wajumbe wa kamati
itakuwa ni kufanya ufuatiliaji kwenye teknolojia, mauzo
ya maza o, na kuhakikisha kwamba a hadi zote
zilizotolewa kulipia pembejeo zinatimizwa, kama vile
malipo kupitia mnyororo wa kugawana mbuzi.

10. Kazi kubwa ya kikundi na
ratiba ya kukutana

Kikundi kielezee aina ya shughuli kitakachokuwa
kinazifanya (kutoka kwenye kapu la uchaguzi) na
kikubaliane mahali, muda na siku ya wiki kwa ajili ya
kukutana na kufanya shughuli za mradi.

11. Adhabu za kinidhamu
kwa wanakikundi

Kikundi kielezee adhabu ambazo z itakuwa kwenye
mfumo wa faini na ni kiasi gani na kama sio hivyo, ni
adhabu gani zitafuatwa. Adhabu za kinidhamu lazima
ziwekwe, mfano, kuchelewa ku [ka, kutokuhudhuria,
kutokufanya shughuli za kikundi kama ilivyopangwa.
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12. Marekebisho kwenye
katiba

Katiba inaweza kurekebishwa wakati wowote kama
theluthi mbili ya wanakikundi watakubaliana. Ibara
zilizoandikwa kwa mlazo zinaweza kubadilishwa na
theluthi mbili ya kura zote baada ya muda wa mradi
kuisha na baada ya malipo kufanywa kwa wanakikundi
kama wakiacha kama inavyoelezwa kwenye kipengele 16.

13. Mahesabu ya kikundi:
Mapato na matumizi

Mradi unapoanza, kikundi kitafungua akaunti ya kikundi.
Akaunti ya kikundi itasimamiwa na viongozi
waliochaguliwa ambao ni Mwenyekiti, Katibu na Mtunza
hazina. Watahusika na kujaza kitabu cha fedha na
kutengeneza mizania. Mapato na matumizi ya kikundi
yawekwe/yaandikwe vizuri kwenye vitabu vya fedha.
Taarifa ya fedha itatolewa kwa wanakikundi kila mwezi
na kwa shirika itakuwa kila baada ya miezi mitatu kwa
ajili ya ufuatiliaji.

Mapato ya kikundi yanatokana na kuuza mazao, adhabu
na ada ya uanachama pale ambapo kikundi kinakuwa
kimeamua kuwatoza wanachama wake.

Wakati wa kipindi cha mradi fedha za kikundi zitawekwa
benki au SACCOS iliyo jirani kwa mapendekezo ya shirika
au zitatumika kwa kuendeleza kazi za kikundi. Baada ya
miaka miwili, kikundi kitawekeza kwenye mali
zisizohamishika kama theluthi mbili ya wanakikundi na
shirika watakubaliana. Makubaliano ya shirika
yatategemea kama kikundi kina:

e Mahudhurio mazuri

e Uongozi bora na kama walikuwa wanafuata katiba

e Mapato ya kila wakati na utunzaji wake mzuri

14. Mwisho/Kikomo cha
kikundi au mwanakikundi
kuacha kikundi baada ya

mradi kuisha

Mwishoni mwa kipindi cha mradi kuisha, taarifa ya fedha
itaandaliwa. Siku ya mwisho ya kumaliza mradi, madeni
yote yawe yameshalipwa. Kikundi kinaweza kufilisiwa
kama inavyoelezwa kwenye kipengele cha 15 au
kinaweza kuendelea kama ushirika baada ya wale
wanaohitaji kulipwa kuwa wamelipwa sehemu ya fedha
zao kama inavyoelezwa kwenye kipengele cha 16.

15. Ufilisi wa mali na
madeni ya kikundi

Ufilisi wa mali za kikundi utafanyika baada ya mradi
kuisha (kwa kawaida kila baada ya miaka mitatu) kama
theluthi mbili watalipigia kura jambo hilo.

Kama shirika limetoa vitendea kazi bure kwa kikundi
wakati mradi (kama vile ripa, mabomba ya kupulizia
dawa, machimbuo na vifaa vidogovidogo) vitu hivi
vitarudishwa kwenye shirika. Hakuna malipo
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15. inaendelea

yatakayotozwa na shirika kwa kurudisha vifaa hivyo. Mali
za kikundi zitauzwa na fedha itakayopatikana itagawiwa
kwa wanakikundi. Mali za kikundi ni kama zifuatazo:

a) Fedha taslimu kwenye mahesabu ya kikundi

b) Shamba lolote la kikundi la kukodisha (kawaida kwa
mkataba wa miaka mitano). Shamba hilo kama
itawezekana litakodishwa kwa muda uliobaki. Mfano
mkataba wa kipindi cha miaka miwili kwa yeyote
atakayelipa kwa bei ya juu

c) Shamba lolote linalomilikiwa na kikundi. Shamba hilo
litauzwa kwa bei ya juu itakayokubaliwa

d) Malinyinginezo

Fedha itakayopatikana kutoka a—d hapo juu itagawanywa

kwa usawa kwa wanakikundi, mfano kiasi cha 1/30 kwa

kila mwanachama kama kuna wanakikundi 30 wakati wa
kuhitimisha mradi.

16. Malipo kwa wanakikundi
wanaoacha iwapo kikundi
kimeamua kuendelea kama
ushirika baada ya mradi
kuisha

Mwanakikundi anaweza kuacha kikundi wakati wa
kuhitimisha na akaendelea kukifanyia kazi kile
alichojifunza hata kwenye shamba lake au kwenye
vikundi vingine. Mwanakikundi anayeacha atapata
theluthi mbili ya sehemu yake ya thamani ya kikundi.
Kilichozalishwa na kikundi kinakokotolewa jumla yake
kama ifuatavyo:

a) Fedha taslimu kwenye mahesabu ya kikundi

b) Kadirio la thamani yote ya shamba la kikundi, kama
limekodishwa au linamilikiwa na kikundi; kama
limekodishwa, thamani yake ni ile ya miaka iliyobakia
kwenye mkataba. Thamani yake itatathiminiwa na
wanakikundi wenyewe. Kama kikundi hakitakubaliana
kuhusiana na thamani na iwapo wanakikundi
wanahitaji, shirika litapanga kwa ajili ya kufanya
tathmini ya thamani kwa kumtumia mtaalamu
mwingine huru. Gharama ya kukadiria italipwa na
kikundi.

¢) Thamani ya mali zingine kama ilivyokadiriwa na
kikundi. Kama makubaliano hayatafikiwa, hatua
kama zinavyoelezwa hapo juu zitafuatwa.

d) Madeni yote lazima yalipwe.
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16. inaendelea

Mfano: Kwenye kikundi chenye wanachama 30,
wanakikundi 5 wanataka kuondoka baada ya kuhitimisha
mradi, ambapo 25 wanabhitaji kuendelea kama ushirika.
Malipo ya wanaoacha inakokotolewa kama ifuatavyo:
Fedha halisi kwenye akaunti ya kikundi(kama ilivyo
kwenye akaunti): TZS 500,000
Mapato kutoka shamba

la kikundi(mauzo/kukodisha

na kilichobaki TZS 1,000,000
Mali zingine TZS 500,000

Jumla ya mali za kikundi TZS 2,000,000

Theluthi mbili ya mali zilizopatikana itaweka misingi ya
kukokotoa kiasi atakachopata mwanakikundi.

Kila mwanakikundi anayeacha kikundi atapata:
2,000,000 x2/3 x 1/30 = TZS 44,444

Kwa hiyo, kikundi kitalipa

5x 44,444 = TZS 222,222. Hii italipwa ndani ya siku 60
baada ya barua ya maombi kupelekwa kwa mwenyekiti
na mwanachama anayeacha kikundi.

(Kama pungufu ya theluthi mbili ya wanachama
wanahitaji kuendelea kama ushirika, mali za kikundi
zinatakiwa kufilisiwa, na wanakikundi wote kwenye suala
hili la kinadharia watapokea 2,000,000/30 = TZS 66,666)

17. Wanachama wapya
wanaojiunga na ushirika
mwishoni mwa mradi wa
RIPAT

Wanachama wapya wanaweza kujiunga na kikundi baada
ya kuthibitishwa na theluthi mbili ya wanachama
waliobakia. Kiingilio kitakubaliwa kwa mfumo huohuo.
Kiasi kinaweza kuwa, kwa mfano, thamani ya gawio yote
iliyopatikana ni (TZS 66,666 kwenye mfano hapo juu,
kama hakuna chochote kilicholipwa na wanakikundi
walioacha).

Hatua ya 5: Kukuza mshikamano na uwezo wa kikundi sambamba
na shughuli zote katika kipindi chote cha mradi

Kama ilivyoelezwa katika Sura ya 1, kikundi ni kipengele cha msingi cha RIPAT, kushirikiana
kwa pamoja katika vikundi kuna faida — lakini kwa wengine inaweza pia kuwakilisha
changamoto. Vikundi huundwa na kila aina ya watu, na kila mwanachama ni wa kipekee na
ana tabia tofauti na mwingine. Wanatofautiana kulingana na asili yao, tofauti ya umri,
rasilimali, maarifa na uzoefu. Mtoto huzaliwa na kukua, hivyo ni pamoja na vikundi-
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vinakua/kuendelea na kubadilika. Ni muhimu kuvisaidia vikundi kuelewa hatua za ukuaji,
sifa na tabia za wanakikundi zinavyoweza kutofautiana.

Aina chache za haiba/mwonekano inaweza kupatikana katika vikundi vyote. Zifuatazo ni
aina za tabia za watu kama ilivyoorodheshwa hapa chini, uliza kila mwanachama wa
kikundi kufikiria kuhusu aina ya tabia anayofanana nayo zaidi!

Hawatakiwi kutangaza hadharani walivyojiona; ni kujua ufahamu wa watu jinsi haiba yao
inaweza kuwa na mchango chanya au hasi katika maendeleo ya kikundi. Mwamko huo ni
muhimu sana kwa ajili ya kuendeleza ari ya kikundi.

Walalamikaji: watu ambao mara nyingi hawaoni chochote kizuri katika maoni na
maamuzi ya watu wengine na ni wepesi wa kulalamika

Wajuaji: watu ambao daima wanashawishi maoni yao ni sawa na mara nyingi
huwalazimu wengine kufuata maoni yao, wakati mwingine hujenga mgawanyiko
ndani ya kundi

Wanachama watulivu: Watu ambao mara chache hushiriki kutoa maoni yao na mara
nyingi hawachukui jukumu lolote la kufanya maamuzi

Wanachama Chanya: Ni watu ambao hufikiria kwa makini mawazo yao kabla ya
kufikia mtazamo wao wenyewe. Hujiunga katika majadiliano na kushiriki na watu
katika kufanya maamuzi. Mara nyingi watu hawa ni mihimili imara katika kikundi.
Wanajadi: Watu ambao wanachukia mabadiliko ama wanahofia kujaribu kitu
chochote kipya

Wajenga daraja: Ni watu wanaopenda wengine wajisikie amani na furaha na kila
mtu na maamuzi wanayofanya. Wako tayari kuchukua muda ili kufikia muafaka
mzuri ambao pande zote wanafurahia (Carter, 2003: uk 24)

Kwa asili wanyama walichukuliwa kuwa na tabia mbalimbali na pia wanaweza kutumika
katika kujadili tabia za binadamu/watu. Shughuli ya muhimu katika kikundi ni kujadili haiba
za wanyama wafuatao hapo chini. Na fikiria ni mnyama yupi tabia zake zinakaribia
kufanana na zake.

Punda: Ni jeuri na habadilishi msimamo wake mara akishaamua kutokufanya kitu
Simba: Anatumia nguvu na uwezo wake kupigana mpaka apate anachotaka

Sungura: Hukimbia mbali mara moja anapoona shida au changamoto toka kwa mtu
mwingine

Paka: Hutaka kuhurumiwa na kila mtu

Tausi: Hutaka kusifiwa kwa uzuri na rangi zake

Kinyonga: Hatulii; hubadilika badilika rangi/ hubadili mawazo yake muda wote

Kobe: Hukaa kimya bila kuchangia wazo lolote katika majadiliano

Zoezi la nguvu ya mabadiliko katika kikundi

Lengo la zoezi la nguvu ya mabadiliko katika kikundi ni kufanya kila mtu kwenye kikundi
ajisikie kuwa ni wa muhimu katika kufanya vizuri kwa kikundi na mafanikio ya mradi kama
lengo kuu na hamu ya kikundi kupata kitu kizuri. Kuna mazoezi au michezo mingi
inayoweza kutumika kuelezea faida nyingi za kufanya kazi kama kikundi na mabhitaji ya
uongozi. Mfano uliotolewa hapo chini ni zoezi linaloonesha faida ya kuwa kwenye kikundi.
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Zoezi Faidaya kuwa kwenye kikundi

Zoezi Matokeo

Njoo na mzingo mkubwa wa fimbo Faidaya kuwa kwenye kikundiwakati wa
usiopungua sentimita moja za kipeuo. masuala magumu ni lazima yapatiwe
Mpe mwanakikundi mmoja fimbo moja ufumbuzi:

na mwambie aivunje (hakuna shida). Kama ukisimama peke yako au kama
Toa vijiti viwili kwa mtu mwingine na mko wachache tu, unaweza kushindwa
mwambie avishike pamoja na avivunje. au kuvunja

Endelea kwa njia hiyo, kila wakati ongeza Pindi unapokuwa katika umoja na

kijiti cha ziada. kushirikiana kwa pamoja hakika uko
Hatimaye mzingo utakuwa mnene na imara.

hakuna awezaye kuvunja.

Kuna mazoezi mengi katika mienendo ya kikundi ambayo inaweza kutumika wakati wa
hatua za mwanzo za mradi. Wakati wowote ukijisikia kuna haja ya kufafanua suala
linalohusiana na mshikamano wa vikundi, au ungependa Kkusisitiza juu ya jambo fulani
kupitia zoezi sawa, basi usisite kufanya hivyo. Mazoezi kama haya hayahitaji kuchukua
zaidi ya nusu saa. Angalia Kiambatanisho cha 3 kwa ajili ya maelekezo hayo.

Hatua ya 6. Kuimarisha stadi za utetezi kwa
vikundi

RIPAT inawezesha vikundi kwa kuwapa mafunzo ya utetezi. Kwa kutumia huu utetezi/ujuzi,
wanachama wa kikundi wanatakiwa kuwasilisha mbele ya umoja, na vikundi hivi viwili
katika kijiji hicho lazima walau kusimama pamoja ii kuwa na sauti ya pamoja katika
kushughulikia masuala husika kwa ajili ya maendeleo na ustawi wa jamii yao. Vikundi vya

RIPAT hutumia utetezi katika maeneo kadhaa kama iliyoorodheshwa hapa chini:

Utekelezaji wa sheria ndogondog

Inaweza kuwa hasara kubwa kwa vikundi vya RIPAT na wakulima wengine kama sheria

mifugo huria kula mabaki ya mazao mashambani. Mahindi ni moja ya zao muhimu Ia
chakula na inachukua sehemu kubwa ya mashamba vyaliyolimwa katika maeneo mengi ya
Kusini mwa Afrika. Hata hivyo, tabia ya kuachia mifugo huria inaweza kuathiri sana
uanzishwaji wa teknolojia mpya, kama vile muda mrefu au mazao ya kudumu, au mazoezi
ya kilimo hifadhi na kufunika udongo kwa muda wote (mafunika ardhi na matandazo). Kwa
mfano matatizo yaliyojitokeza wakati mradi wa RIPAT ulivyoanzisha mazao mseto pamoja na
mbaazi ya muda mrefu. Hii aina ya mbaazi inachukua msimu mrefu kukomaa kuliko
na matokeo yake mbaazi zinaharibika. Wakulima wengine waliiga migomba-zao |la
kudumu ambalo linakuwa na majani ya kijani kibichi kwa mwaka mzima. Wakulima wa
RIPAT walikua na shida ya kuchunga migomba yao iii isiharibiwe na ng'ombe au mbuzi
wanaoa c hiliwa huria. Kama isiposhughulikiva na umakini wao, matatizo kama haya
yangeweza kufanya mradi kushindwa kabisa!



ar
Tuko hapa kuwasilisha malalamiko yetu kwako, ',.'!'-.

i
= |

Tumechoka mashamba yetu mapya ya ndizi

kuharibiwa na mifugo inayozurura! Lazima ukazie |[P“#*====i:2

\
e Y

SURA YA 5: UTEKELEZAJI. HATUA 0-13

ol

-| Tuko L kufwrea no BIRAT i)
J hinhstkaha mateake ya omadc

59

i j. Titashdann himfos ke

1 ;\r !—T:'; WI:*.—.H |I
m ||1:F' - .‘ —
Fﬁ e

e I'I

e

|
3

P i S
. -
e

Hii pia ni moja ya sababu kubwa inayoonesha ni kwa nini ni muhimu kushirikiana kwa

zimewekwa - lakini hazitekelezwi na mamlaka hizo. Wakati mkulima binafsi anapeleka

malalamiko ya sheria ndogondogo kuvunjwa, mtu huyo hasikilizwi. Lakini wakati vikundi

na kuwaomba watekeleze sheria ndogondogo zinazohusiana na mifugo huria, wanakua na

nafasi kubwa zaidi ya kusikilizwa!

Hatua unazopaswa kuchukua iii kusaidia kikundi ni:

kwa ajili ya kikundi

e Saidia kikundi kujifunza na kuelewa sheria ndogondogo. Viongozi wa kikundi
wanatakiwa kwenda kwenye baraza la Kijijini kuomba utekelezaji wa sheria
ndogondogo ambapo  hii itasaidia  kutatua  matatizo, na kuomba

kusisitiza haja ya utekelezaji
Wakumbushe viongozi wa kikundi kusisitiza matumizi ya sheria ndogondogo wakati

utekelezaji
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Kukuza mipango ya maendeleo

kukuza utekelezaji.

Hatua unazopaswa kuchukua iii kusaidia vikundi ni:

» Kusaidia vikundi/kikundi kuelewa mipango ya maendeleo ya kijiji pamoja na vyanzo
vya mapato vilivyoelekezwa katika utekelezaji wa mipango hiyo

e Saidia vikundi kupata na kuelewa mipango ya maendeleo katika kata na wilaya zao
na kutoa msukumo wa utekelezaji wa mipango hiyo

e Kupitia matokeo yaliyojitokeza katika shughuli za RIPAT, viongozi wa vikundi
wanatakiwa kuiga baadhi ya shughuli za maendeleo kutoka RIPAT na kuitekeleza

Mfano: Kama kuna mradi wa maji uliopangwa, kikundi wanaweza kushawishi
utekelezaji mara moja ii waweze kujipatia maji kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji
na kwa ajili ya mifugo yao.

Kusambaa

Mradi wa RIPAT una mkakati wa kusambaza teknolojia za RIPAT kwa watu wengine katika

Kupitia mafunzo yako na uwezeshaji, vikundi wanapaswa kutetea kwa ajili ya kupata
jukwaa kwa ajili ya kuhamisha maarifa watakayokuwa wamefaidi kupitia RIPAT. Moja kama

kikundi na wakulima vichocheo kuongea. Jukwaa lingine lingeweza kutolewa kupitia
mikutano maalum kama vile sikukuu ya wakulima. Unapaswa kuhakikisha kuwa maafisa
ugani wanashiriki kikamilifu katika mchakato wa usambazaiji.

Mengineyo

Hatua unazoweza kuzichukua kusaidia kikundi/vikundi ni:

e Hamasisha vikundi katika kushiriki katika vikao mbali mbali vinavyoandaliwa

e Viongozi wa vikundi, kwa pamoja na viongzi wa Vvijiji na mamlaka za

ya kata na vivyo hivyo katika mipango ya maendeleo ya wilaya

Mfano: Vikundi vinaweza kushawishi kwa ajili ya kuboresha miundo mbinu kama

Hatua ya 7: Kuchagua shamba la kikundi

Shamba la kikundi ni moja ya kipengele kikubwa cha RIPAT. Kusaidia kikundi kutafuta
shamba zuri kwa ajili ya shughuli za kikundi ni hatua ya muhimu ambayo inatakiwa
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kuchukuliwa baada ya kikundi kukutana mara chache, na wameelewa na kulipitisha kapu la
uchaguzi ambalo limebeba teknolojia zote za kilimo zilizoletwa na mradi, na wamechagua
viongozi wa kikundi wa muda/mpito. Kumbuka kwamba baadhi ya teknolojia mpya
zilizopo hazijulikani kabisa miongoni mwa wakulima, kwa hiyo wanahitaji sana msaada
wako katika kuchagua shamba linalofaa kwa mafunzo.

Teknolojia zilizoletwa na ‘kapu’ lazima zifae katika udongo husika, maji na hali ya hewa
ya eneo hilo; hali ya hewa ya Afrika inatofautiana sana hata kwa umbali kidogo tu. Njia
na hata kutoka shamba moja na shamba lingine. Uangalizi maalum, lazima kuhakikisha
shamba la kikundi lililochaguliwa linafaa kwa zao hilo/zao husika.

» Miradi ya RIPAT iliyotekelezwa hadi sasa inahusisha mazao na teknolojia nyingi
kama inavyoonekana katika kisanduku 3.2. Yaliyoorodheshwa hapa chini ni baadhi
ya mambo yanayopaswa kuzingatiwa kama mradi unajumuisha teknolojia hizi mbili
ambazo zimetekelezwa katika miradi yote ya RIPAT, yaani kilimo cha kisasa cha
migomba na kilimo hifadhi.Hali ya mazingira: Kitu cha muhimu sana ni kuhakikisha
udongo, maji na hali ya hewa vinafaa kwa zao/teknolojia iliyolengwa. Kimawazo
mazao yote lazima yalimwe (jaribio, kuonesha na kuzalisha mbegu) na kikundi
katika shamba moja la kikundi. Lakini kivitendo mara nyingi haiwezekani. Mazao
huhitaji udongo wake maalum na mahitaji ya maji na ni muhimu kuhakikisha
ulinganifu wa zao husika na shamba. Kikundi kinaanzisha shamba la migomba
upande mmoja wenye uwezekano wa umwagiliaji au kuvuna maji ya mvua
yanayotiririka na kuna vizuizi vya upepo, wakati shamba la kilimo hifadhi mara kwa
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e Ufikikaji: ni lazima shamba la kikundi ikiwezekana liwe sehemu ambayo ni rahisi
kufikika kwa wanakikundi na mwonekano mzuri kwa mradi. Wanajamii wanaalikwa
kutembelea shamba la kikundi na kuona maendeleo ya mradi mara moja kwa
mwaka katika sikukuu ya wakulima (angalia Hatua ya 12 hapo chini).

e Usalama: Mashamba ya kikundi lazima kuwa salama na wanyama waharibifu
wanaozunguka ovyo na wezi ili kuzuia uharibifu wa shamba la kikundi. Ni vizuri
sana kama mashamba la kikundi yatakuwa karibu na nyumbani kwa mwanakikundi.

e Ukubwa wa eneo: Ukubwa wa eneo la shamba la kikundi unaweza kuwa angalau
kuanzia ekari moja ili kuhakikisha kikundi kinakuwa na eneo la kutosha kwa
mafunzo ya teknolojia mbalimbali na kwa ajili ya kuzalisha mbegu. Shamba kubwa
linaweza pia kuruhusu upanuzi wa shughuli za kikundi na kusaidia kikundi kupata
kipato kwa kuuza mavuno kutoka shamba la kikundi.

e Kufanana kwa rutuba ya udongo: Tangu sehemu ya shamba itakapopimwa kwa ajili
ya majaribio, ni muhimu kuwa na sehemu thabiti ya hali ya udongo kuwezesha
mlinganyo mzuri kati ya teknolojia inayojaribishwa (angalia Hatua ya 8 hapo chini).

Migomba ni zao la kudumu linalohitaji upatikanaji mzuri wa maji. Linahitaji nguvu kazi
kubwa wakati wa kuanzisha, lakini kama likitunzwa vizuri, mimea inaweza kuendelea kuzaa
matunda kwa miaka mingi. Kwa hiyo kikundi kinatakiwa kuwa na shamba la migomba kwa
ajili ya matumizi yao kwa angalau kipindi cha miaka mitano, na ikiwezekana muda mrefu
zaidi (angalia Sanduku 5.2, shuhuda zilizotolewa). Ukweli kwamba vikundi vya RIPAT kwa
kawaida huendelea kufanya kazi kwa pamoja hata baada ya kukamilisha mradi (baada ya
miaka mitatu) linaonesha zaidi haja ya kukodisha mashamba la kikundi la migomba kwa
muda mrefu.

Katika RIPAT, mashamba yanayotumika kwa majaribio ya kilimo hifadhi, uvunaji wa maji
ya mvua na upanuzi wa wigo wa mazao pia zimekuwa zinaoneshwa katika mashamba kwa
‘wastani’ au ‘kawaida’ katika eneo hilo. Kilimo cha mahindi, mikunde na mazao ya mizizi
yana gharama ndogo ukihusisha hali ya udongo na maji kuliko kilimo cha migomba, na
ya mashamba haya hayahitaji kuwa ya muda mrefu kuliko muda wa mradi (miaka mitatu).

Wakati ukichagua kipande cha ardhi kwa ajili ya shamba la kikundi la kikundi, kikundi
kinapaswa kuamua kama watalitumia:

« ardhiya serikali jumuiya, pamoja na ardhiya taasisi ambayo haitumiki (kama shule), au
« ardhi ya mtu binafsi (ambayo ni mali ya mwanakikundi).

Njia bora lazima kuangalia kwa makini katika kila jambo, kwa vile hakuna mapendekezo
ambayo yamewekwa ili kufuata viwango fulani. Kitu cha muhimu sana ni kuhakikisha
kwamba shamba lililotolewa lina mazingira yanayofaa kwa zao husika, hasa migomba na
mazao mengine pamoja na udongo na maji yanaotakiwa, na kwamba wajumbe wa kikundi
kuelewa zaidi thamani ya shamba la migomba wakati wa kurudisha kwa mmiliki wa ardhi.

Lakini kumbuka mwisho wa siku ni kikundi chenyewe kuamua njia bora ya kutumia kupata
shamba la kikundi. Baadhi ya wanavikundi wana mitazamo yao kuhusu kutumia shamba la
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mwezeshaji wa kikundi ni kusaidia maamuzi mazuri kutokana na hali halisi.

Uzoefu wa miradi ya RIPAT imeonesha kwamba chaguzi zote mbili zinaweza kufanya
kazi vizuri (angalia mifano katika Sanduku 5.2), lakini mara nyingi vikundi wanapendelea
kukodi mashamba ya kikundi yanayomilikiwa na watu binafsi. Sababu kubwa ni kwamba

Ni muhimu sheria na masharti kwa ajili ya kukodisha mashamba ya kikundi iwe wazi
kama ilivyoainishwa katika mkataba, kwa yeyote anayemiliki ardhi. Mwongozo wa mkataba
umetolewa katika kiambatanisho cha4A. Ni lazima SLM kuangalia-usahihi wa uchaguzi wa
vikundi na kuhakikisha kwamba mkataba unaokubalika umesainiwa na viongozi wa kikundi

Sanduku 5.2 Simulizi zilizochaguliwa

Baadhi ya simulizi kuhusu mashamba ya kikundi kama ilivyoainishwa hapa chini, na
kuelezea baadhi ya faida na hasara za chaguzi zote mbili

Vikundi kutumia ardhi ya Jumuiya

Kikundi hakikuwahi kukutana na tatizo lolote na mimea ya migomba inaendelea vizuri.
Shamba liko karibu na shule, na linafikika na linaweza kuonekana na mtu yeyote. Hata
malengo mengine na kutoa taarifa ya muda mfupi sana. Kama hili litatokea, kikundi
kitalazimika kuachia/kutoa shamba.

iliendelea kuahirisha siku ya kusikiliza kesi. SLM halikuweza kuendelea kupoteza muda
wake, na kikundi kilipaswa kuanza kutafuta shamba la kikundi lingine jipya kwa ajili ya
majaribio.

Vikundi vinavyotumia mashamba yanayomilikiwa na watu binafsi

Kikundi kilikuwa na shamba la migomba ambalo lilikuwa limekodishwa kutoka kwa
mwanakikundi mmoja. Baada ya kuchunguza na kuthibitisha uwepo wa ardhi kwa ajili
ya migomba, kikundi kilisaini mkataba na mwenye shamba kwa muda wa miaka
mitano, ambaye ni mwanakikundi. Kikundi kilitumia shamba kujifunza namna ya
kulima migomba na pia kujipatia vipandikizi vya kuotesha kwenye mashamba yao na
watu wengine wanaohitaji miche ya migomba. Kwa vile kuanzisha shamba la
migomba ni uwekezaji kamili, kikundi kilifanya majadiliano na mwenye shamba ili
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kuongeza muda wa miaka miwili tena kwenye mkataba wa shamba la migomba (i
kufanya jumla miaka 7) kabla hawajamrudishia shamba lake. Kikundi kitakuwa
kimetengeneza faida nzuri sana kwa muda huo kutokana na shamba la kikundi.

Kikundi kilianzisha shamba la kikundi la migomba katika shamba la mwanakikundi
mmoja na walisaini mkataba wa kutumia shamba kwa miaka mitano. Wakati wa muda
wa mradi kikundi kilikuwa na uwezo wa kuuza ndizi na machipukizi na kutengeneza
faida nzuri. Kutokana na faida kikundi kiliweza kununua shamba eka moja kutoka

madhumuni ya kujifunza tena ila ni kwa ajiliya biashara.

Hatua katika kutambua na kuchagua shamba la kikundi

= Hakikisha kikundi kinaelewa mambo muhimu ya kuzingatia (kama ilivyotajwa hapo
juu), hasa mahitaji ya mazingira ya kilimo ya mazao yaliyochaguliwa.

= Jadili pamoja na kikundi faida na hasara za njia hizi mbili i) Kukodisha shamba kutoka
shamba kutoka kwa ardhi ya jumuiya uwezekano mkubwa ardhi ambayo ni mali ya
taasisi na haitumiki (mfano shule).

e Kama njia zote zimekubalika unaweza kugawanya kikundi katika makundi madogo
matatu kila kundi liwe na watu angalau 10. Kila kundi dogo linapewa kazi ya kutafuta

* Kikundi cha pili wanaweza kutafuta shamba linalomilikiva na wanachama wa
kikundi.

* Na kikundi cha tatu wanaweza kutafuta shamba linalomilikiwa na wakulima binafsi

e Mkutano ujao wa kikundi, mashamba yaliyopatikana yakaguliwe na kikundi kizima
pamoja na msaada wa mwezeshaji, na kufaa kwaardhi ni kujadiliwa kwa kila hatua.

e Mara tu kikundi kitakapofanya uchaguzi, viongozi wa kikundi huandaa mkataba wa
kukodisha shamba (chini ya uongozi wako). Mkataba lazima ukubalike na kikundi.
Mwezeshaji na msimamizi wa mradi lazima kuangalia usahihi wa uchaguzi huo na
kuhakikisha mkataba umekubalika na kusainiwa na viongozi wa kikundi na mwenye
shamba. Fomu za mikataba zimetolewa katika kiambatanisho 4A. Pia mkataba

kutokana na fedha za kikundi.

Mara kikundi kitakapoanza kutekeleza teknolojia zilizoko kwenye kapu la uchaguzi
katika shamba la kikundi ni muda wa kuweka vibao vinavyoonesha mradi wa RIPAT katikati ya

Maneno yaliyoko kwenye kibao ni kama yafuatayo:
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KHNI HIKI KINATEKELEZA MRADI WA MAENDELEO
YA JAMII (RIPAT) KWA KIPINDI CHA 20XX-20XX

MRADI UNATEKELEZWA NAXX(Jina la shirika
linalotekeleza) NA UNAFADHILIWA NA XX(jina la
mfadhili)

Hatua ya 8: Kufanya tafiti linganishi - sambamba na shughuli
zingine kwa muda wote wa mradi

Uzoefu

Baada ya kupata mashamba ya kikundi mazuri shughuli za kilimo zinaweza kuanza.
Kumbuka shamba la kikundi lenye ukubwa wa eka moja linatumika kwa madhumuni
tofauti (Angalia kielelezo). Kama ilivyotangulia kutajwa hapo, vikundi vya RIPAT mara kwa
mara vinakuwa na mashamba la kikundi mawili: Moja linatumika kwa migomba, na lingine
kwa kilimo hifadhi na mazao ya msimu/muda mfupi. Mashamba ya mazao ya muda mfupi
yanaweza kutumika kwa maonyesho rahisi na kwa ajili ya kuzalishia mbegu au vipando
(mazao jamii ya mikunde vipande vya mihogo na viazi vitamu), bila mfumo unaoeleweka
wa majaribio ya kulinganisha. Sehemu nyingine inaweza kutengwa kwa ajili ya mazoezi ya
kufanya kilimo kipya cha jembe jembamba la Zambia liitwalo “chaka” au au jembe la
kukokotwa na wanyama la ripa. Lakini sehemu ya shamba inatengwa kwa majaribio zaidi
ya kulinganisha teknolojia zilizochaguliwa au mazao kwa mfumo unaoeleweka.
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Eneo lote la shamba la kikundi, ukijumuisha na sehemu za majaribio ni kwa ajili ya
kujifunza kwa kujaribu teknolojia mpya kwa vitendo (vifaa na mazao); kulinganisha njia
zilizochaguliwa na teknolojia; na kuona matokeo ya utafiti wa majaribio.

Matumizi ya mashamba ya majaribio yenye mpangilio mzuri yanaweza kuwa elekezi
sana na mazuri kwa kujifunzia kama yatafanywa kwa uangalifu mkubwa! Kama shamba la
majaribio halikupangwa vizuri na kutunzwa/ hamtajifunza chochote - au kuishia pabaya/
linaweza kuwapoteza. Kuna baadhi ya vitu utataka kuwa halisia kuhusu shamba kama
unataka shamba liwe /mwalimu’ mzuri. Kumbuka kuwa kazi zote zinazotakiwa kufanywa
kwenye shamba la majaribio zinafanywa na wakulima wenyewe na sio na mwezeshaji.
Lakinini lazima kuwaongoza kwa karibu sana katika mchakato mzima.

Kama wakulima wataona faida kutokana na teknolojia/ wataiga teknolojia/njia hiyo/ na
wengine kwenye jamii watawafuata. Kama teknolojia mpya imetekelezwa vibaya na kutoa
majibu mabaya/ ujumbe utakaopelekwa ni kuwa teknolojia mpya haifai kutumika; hata
kama igefanikiwa vizuri kama ingetekelezwa vizuri. Hii itatokea kama/ kwa mfano/ kikundi
kimepata shamba zuri la kikundi, yamkini wakaanzisha shamba kubwa la migomba katika
eneo lote na pana upepo mkali na hakuna uwezekano wa umwagiliaji au kuvuna maji ya
mvua. Inaweza kutokea pia kama hamkuwa makini na muda/ kwa mfano kuotesha au
kuweka mbolea kwa kuchelewa sana. Ni lazima kuhakikisha kwamba pembejeo (mbegu/
michelvifaa/ mbolea na madawa mengine yanayofanana na hayo) vinapatikana kwa muda
muafaka. Unawajibika kuhakikisha kwamba shamba la maonyesho linakuwa sehemu nzuri
ya kujifunzia.

Kama ilivyokwisha tajwa/ udongo/ maji na haliya hewa vinaweza kutofautiana sana kwa
umbali kidogo. Hivyo/ huwezi kuwaza kwamba ‘teknolojia moja inafaa kwa maeneo yote'
na teknolojia iliyofanya kazi sehemu moja itafanya kazi sehemu zote. Njia na teknolojia
zilizoonyeshwa lazima kuruhusu wakulima kutambua/ kukumbuka na kusogeza karibu na
mazingira yao. Mbinu na teknolojia zilizotumika mahali pale ziwasaidie wakulima
kugundua/ kutafakari na kubadili mbinu na teknolojia hizo zilingane na hali halisi ya
mazingira yao kwa lengo la kupunguza uwezekano wa kutofanikiwa.

Sharnba la kikundi lina rnaturnizi rnbalirnbali . Kwa rnfano, sehernu rnoja inaweza kuturnika kujaribu kilirno
bora cha rnigornba,na sehernu nyingine rnazoeziya kilirno hifadhi na sehernu nyingine kwa ajiliya rnajaribio
ya kulinganisha na sehernu nyingi kwa ajili ya kuzalishia rnbegu bora za kuotesha (rnfano rnbaazi,rnihogo,
ngwara,viazi vitarnu).
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Kimsingi mafunzo ya kikundi yawawezeshe wakulima kupata taaluma muhimu ya
kuendelea kufanya majaribio madogo katika mashamba yao.

Kuanzisha no kutunza shamba la majaribio

Upimaji halisi wa eneo la majaribio inategemea moja kwa moja teknolojia maalum
inayojaribiwa na kuonyeshwa. Wakulima lazima wajifunze kutambua mambo yanayoathiri
uzalishaji. Lakini idadi muhimu inayovutia mazoezi ya shughuli zote za kilimo ambazo
zimekusudiwa katika mradi wa RIPAT kwa kawaida ni kubwa zaidi ya idadi ambayo
inasimamiwa na majaribio ya kikundi (angalia Sanduku 5.3). Kwa hiyo unatakiwa kuelezea
vitu ambavyo vinafaa na kupatikana kwenye kapu la uchaguzi, na kujadili na kukubaliana
na wakulima ni vitu gani vya kujifunza na kulinganisha katika majaribio. Kwa mfano, katika
vikundi vingi vya RIPAT mahindi yanachanganywa na mazao jamii ya mikunde (mfano:
mbaazi, ngwara na kunde) kwa makusudi ya kulinganisha maandalizi ya shamba na
kutunza maji (mfano: ripa na jembe la Mzambia), kwa kutumia mbinu za kawaida ya
mkulima kama kigezo (angalia Kielelezo 5.1).

Hali yo udongo unaofanana

Matumizi ya majaribio yaliyorudufishwa yanaboresha kiwango cha kuaminika cha
matokeo. Huwezi kupata matokeo vyanayofanana kutoka kwenye sehemu zote mbili
zilizokuwa zinapata matunzo sawa. Sehemu hizo kamwe haziwezi kufanana kwa 100%, na
ambazo zinaongozwa na tofauti za kihistoria. Usuliwa sababu ya msingi ya tofauti kati ya
sehemu na sehemu ni rutuba ya udogo au kutunza unyevu na maudhui ya juu ya eneo
lamajaribio. Kwa hiyo eneo la kikundi la majaribio ambalo limetengwa kwa lengo la
mashamba ya majaribio ya kulinganisha lazima lifanane kwa viwango vinavyokaribiana
kadiri iwezekanavyo.

Tofauti za rutuba ya udongo au kuhifadhi unyevu kwa kweli ni rahisi kugundua wakati
wa msimu wa kupanda mazao/nafaka, mfano: mahindi. Tofauti katika rutuba ya udongo
inaonekana waziwazi wakati wa ukuaji (mfano: urefu, rangi) wa hila zao. Lakini tangu mradi wa
RIPAT ulianza rasmi wakati wa msimu wa ukame (wakati wa kuvuna mazao na kuacha
shamba tupu), kutakuwa na kutegemea kwa kiasi kikubwa taarifa kutoka kwa mwenye
shamba. Muulize kuhusiana na hali ya shamba na kuonesha maeneo yenye rutuba na
yasiyo na rutuba, na maeneo ambayo mazao mara zote ni mazuri. Pia jaribu kupata taarifa
za kihistoria za mazao katika shamba ikiwa ni pamoja na matumizi ya mbolea na mbolea
za madini. Eneo litakalokuwa na hali nzuri zaidi lazima litengwe kwa ajili ya shamba la
kikundi la majaribio.

Ukubwawa eneo

Kwa uzoefu inajumuisha mimea mikubwa kama vile mahindi na mihogo, eneo la mavuno
lazima sio chini ya mita za mraba 40. Lakini kwa mazao kama vile mpunga, ngano, kunde
na kadhalika eneo la mavuno linaweza kuwa dogo.

Vitu vingine vyote kuwa sawa

Bila kujali teknolojia zilizojaribiwa katika mashamba ya vikundi, ni muhimu kufanya kazi ya
uhakika. lli kuwezesha ulinganifu kufanywa na uelewa sahihi wa madhara ya matunzo sawa
kupatikana, kila kitu kinachotegemewa kwa ajili ya matunzo lazima iwe kwa pamoja. Hivyo,
kama njiaya maandalizi ya ardhini sababu ya kulinganishwa katika majaribio.
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< m 10 >
T _ Kilimo cha Matuta ya _
mf Jembe la Zambia kawaida kufunga Ripa
Ripa _ Kilimo cha Matuta ya
Jembe la Zambia kawaida kufunga

Kielelezo 5.1 Mfano wa shamba la majaribio lililopimwa-kulinganisha njia mbali mbali za
maandalizi ya shamba kwa mfumo unaoeleweka

(kama kwenye mfano hapo juu), mambo mengine yote lazima kubakia sawa. Sehemu zote
lazima zipandwe siku moja, kwa kina sawa cha mmea, kwa aina moja ya mbegu, na kwa
msongamano sawa. Sehemu zote lazima kupata kiasi cha mbolea au madini ya mbolea
kwa kiasi kinachofanana na lazima kupalilia kwa siku moja na kadhalika. Kama
hutahakikisha kwamba hali na shughuli zote zinafanana- isipokuwa tu kwa utendaji
uliokusudiwa - hautaweza kulinganisha matokeo ya majaribio ya sehemu mbalimbali. Kisha
jaribio halitakufundisha chochote - au kibaya linaweza kukufundisha kitu ambacho ni
makosa kabisa!

Unaweza pia kuanzisha mashamba ya majaribio ambapo unaweza kuchanganya njia bora
mbalimbali katika eneo moja, na kulinganisha sehemu hizi na kawaida ya mkulima katika
eneo lingine. Hata hivyo, hasara ni kwamba wakulima hawawezi kutofautisha sababu
zilizochangia kwa ujumla kuboresha matokeo. Wakulima wanaweza kushangaa na kukataa
sababu za kilimo bora cha mahindi kufanya vizuri kuliko kilimo cha kienyeji cha mahindi.
Ni kwa sababu ya mbegu bora ya mahindi? Njia ya kulima kwa kuchimbua au samadi au
kuweka mbolea? Lakini kwa ajili ya kuonesha uwezo na nyongeza ya manufaa ya kutumia
mbinu bora za kilimo, ni vema kuwepo na shamba ambalo litatumika kama kilinganisho
cha majaribio (Angalia Mchoro 5.2).

! Kilimo bora cha mahindi Kilimo cha kawaida

« Ainabora * Mbegu ya kienyeji
ms | ° Kuchanganya na mazao ya mikunde ¢+ Kilimo cha zao moja

« Kupunguza kutifuajembe la Zambia + Jembe la kawaida la mkono
+ Samadi + Bila samadi

) + Mbolea ya kiwandani + Bila mbolea ya kiwandani
Kilimo cha kawaida Kilimo bora cha mahindi
+ Mbegu ya kienyeji + Ainabora
+ Kilimo cha zao moja + Kuchanganya na mazao ya mikunde
+ Jembe la kawaida la mkono + Kupunguza kutifuajembe la Zambia
+ Bilasamadi + Samadi
+ Bila mbolea ya kiwandani + Mbolea ya kiwandani

Kielelezo 5.2 Kulinganisha teknolojia bora na kilimo cha kawaida
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Sanduku 5.3 Vitu halisi vya kulinganisha katika agronomia ya kilimo

Viko vitu vingi vya kiagronomia vinavyovutia kulinganisha majaribio rahisi ya kilimo. Si
rahisi kuyafumbua yote katika mradi halisi wa RIPAT. Yafuatayo yametolewa kama Kkutia
msukumo kwa kilimo cha mahindi:
= Maandalizi ya shamba (mfano, ripa, jembe la mzambia)
= Vipando bora vya kuotesha (aina mbali mbali), kiasi cha mbegu kinachostahili,
nafasi
e Magugu na kuthibiti wadudu (mfano: matandazo, zao linalofunika ardhi, dawa ya
kuua wadudu)
= Teknolojia ya kutunza maji na udongo (mfano, kutengeneza makinga maji mazao
yanayofunika ardhi, matandazo, matuta ya kufunga na kukusanya maji ya mvua
yanayotiririka)
e Kurejesha rutuba ya udongo
* mbolea zinazotokana na viumbe hai (mfano, ng'ombe, mbuzi, au mbolea ya
kuku, mboji, mabaki ya mazao, mbolea ya kijani)
* Kuzungusha mazao (nafaka/mikunde, nafaka /mazao ya miZlZl, kuchanganya
mazao)
* Mazao jamiiya mikunde kama mafunika ardhi

Kwa ajili ya kilimo bora cha migomba
< Mashimo ya kuotesha- nafasi na ukubwa
= Kiasi cha mbolea inayopaswa kuwekwa
= Aina ya migomba
e Kufunika udongo muda wote (matandazo, mazao yanayofunika ardhi).
e Umwagiliaji
= Njiaza kuvuna maji ya mvua (ukusanyaji wa maji ya mvua yanayotiririka kwenye
mikondo ya maji; uchujaji wa maji, utengenezaji wa makinga maji shambani)

Kujifunzo kutokono no mojoribio no kulingonisho motokeo yo mojoribio hoyo

Kwa Kipindi chote cha ukuaji, mashamba ya majaribio yanafuatiliwa kwa karibu na
wakulima wanachambua chini ya mwongozo wa mwezeshaji. Wakulima hupenda kulaumu
uzalishaji mdogo kutokana na vitu ambavyo viko nje ya uwezo wao Kkuzuia, kama vile
ukame na mafuriko. Lakini kwa kupitia mashamba ya majaribio wanaona, wakulima
huelewa na kujifunza kuhusu vitu ambavyo viko ndani ya uwezo wao kuvizuia-vitu
vinavyoweza kuboresha uzalishaji.

Mifano ya vitu unavyoweza kujifunza kwenye mashamba la kikundi/majaribio:

< Kiwango cha uotaji ha maendeleo ya mmea kwa ujumla
= Rangi, urefu wa mmea, upungufu wa virutubisho

e Kushambuliwa na wadudu na kuathiriwa na majani

e Upungufu wa maji

= Maji kutiririka wakati wa mvua/kupenya
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= Uzalishaji-mavuno ya mazao. lakini pia wingina kiwango cha mabakiya mazao na
bidhaa zitokanazo namazao hayo

= Mabhitajiyanguvu kazi

Matokeo hayo yananakiliwa na wakulima wenyewe wakati wa mikutano ya kikundi mara
nyingi kadri inavyohitajika. Wakati mwingine ni vizuri kugawanya kikundi katika makundi
madogo kwa ajili ya kukusanya taarifa. Lazima kuwasaidia wakulima iii kuweza kujifunza
kutafsiri uchunguziiii kufanya maamuzi sahihi. Uangalifu unahitajika iii kuhakikisha
kwamba matokeo ya majaribio hayaharibiwi na msongamano ndani ya visehemu. Wakati
wa mwisho wa majaribio,lazima kuwezesha mjadala wa jumla juu ya faida na hasara ya
teknolojia mbalimbalizilizojaribiwa. Njia mojawapo ni kuoanisha na kikundi kitaamua juu
ya njia nzuri.

Kuzalisha mbegu kwa wingi kwa ajili ya kuotesha

Pamoja na kutumia mashamba ya vikundi kama kituo cha kujifunzia. mashamba hayo pia
Mbegu kama hizo zinaweza kujumuisha mbegu za migomba, mbegu jamii ya mikunge,
vipando vya viazi vitamu na mihogo n.k. Baadhi ya teknolojia ambazo zimetambulishwa
vijijinini mpya. na kwa hiyo mbegu navipando haviwezikupatikana kwenye maeneo yao.
Kwa kuzalisha mbegu kwenye mashamba ya vikundi inarahisisha upatikanaji wa vipando
na mbegu kwenye maeneo yao. Pia wakulima wanajifunza jinsi ya kuchagua
wengine ni chanzo cha kujipatia kipato katika kikundi. Lakini hili linaweza kufanyika tu
baada ya wanakikundiwote kuchukua kiasiwanachotaka.
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Hatua ya 9: Kuunda kamati ndogo na kuchagua
wakulima vichocheo

Uundaji wa kamati ndogo

Uundaji wa kamati ndogo ni sehemu muhimu ya mafunzo ya RIPAT. Kwa sababu vikundi vya
RIPAT ni vikubwa kwa uhalisia (wanachama 30-35) na miradi inahusisha teknolojia kadhaa, ni
vizuri kutenga baadhi ya majukumu kwa kamati ndogo kama inavyoelezewa hapa chini.

Mara kikundi kinapopata shamba la kutosha la kikundi, wanakikundi wanakuwa tayari kwa
kufundishwa teknolojia maalum. Katika Sanduku 5.4 tumetoa orodha ya mada ambazo
lazima zifundishwe kwa kila zao linalotambulishwa, na Kiambatanisho 3 tumetoa orodha ya
baadhi ya miongozo ya kitaalamu kwa ajili ya kufanya kwa vitendo utekelezaji wa teknolojia
mbali mbali za mazao/mifugo. Mafunzo mengi ni kwa vitendo, yaani kujifunza kwa
kufanya. Lakini kabla ya uanzishaji halisi, kwa mfano, shamba la kikundi la migomba, ni lazima
uwafundishe wanakikundi nadharia ya historia muhimu ili waweze kuelewa kanuni zilizopo za
zao au teknolojia.

Baada ya vipindi vya mafunzo ya mwanzo, kamati ndogo zinaundwa, kila moja ikiwa na
wakulima wanne au watano wenye kupenda/kuvutiwva na teknolojia fulani (tazama
Sanduku 5.6). Wanafanya kazi kama watu wa kusaidia kikundi, huku wakiwa na majukumu maalum
kuzingatia kazi ya vitendo kwa zao au aina ya mifugo. Pia wana kazi maalum ya kufuatilia
uchukuaji na ufanyaji wa teknolojia miongoni mwa kikundi. Baadhi ya kamati ndogo
zimeelezwa hapa chini. Kuunda kamati ndogo kunaokoa muda na ni njia ya kugawa majukumu, kwa
sababu siyo wanakikundi wote wanabhitajiwa kushirikishwa katika shughuli zote.

Kamati moja ndogo inaundwa kwa ajili ya kila teknolojia kuu inayochukuliwa katika
kikundi, kwa mfano migomba, kilimo hifadhi na mifugo. Kwa vile kwa kawaida wanakikundi
wanakikundi wanafahamiana, wanaweza kuchaguana wao wenyewe kwa ajili ya watu wa
teknolojia. Hata hivyo, ni vizuri kufuata uchaguzi wao wa wajumbe wa kamati ndogo. Kila kamati
ndogo inachagua kiongozi atakayetoa taarifa kwa mwenyekiti wa kikundi.

Wajumbe wa kamati ndogo wana wajibu wa kufuatilia teknolojia kwenye shamba la
kikundi (ambapo inafaa), na wanatembelea wanakikundi mara kwa mara na kuweka
kumbukumbu za uigaji/uchukuaji - kwa mfano, ni miche mingapi ya migomba
imepandwa, au ni  watoto wangapi wamezaliwa kutokana na aina mpya vya
mifugo.Wanatoa taarifa kwa kikundi kwenye kikao kinachofuata. Taarifa hizi ni muhimu, kwa
sababu zinaweka msingi kwa ajili ya kuangalia na ufuatiliaji wa maendeleo ya mradi kwa jumla
(angalia sehemu ya 3).

Majukumu maalum kwa kamati ndogo ndogo binafsi yameelezwa hapa chini. Kumbuka daima
kwamba wako chini ya usimamizi wako wakati wanafanya kazi hizo.
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Sanduku 5.4 Mazao

Vipengele hivi hapo chini vinatakiwa kufundishwa kwa kila zao linalotambulishwa katika mfululizo
wa vipindi vya mafunzo. Mwezeshaji wa kikundi ana wajibu wa kuhakikisha kwamba mada
zote husika zinafundishwa kwa wakati unaotakiwa.

+ Kwa nini aina hili ya zao lililoboreshwa/jipya limechaguliwa katika kapu la uchaguzi

* Faida/hasara, ikiwamo uchambuzi wa hatari, gharama za uzalishaji, uchambuzi wa
faida, mahitaji ya nguvu kazi. Utumiaji wa rasilimali zilizopo

« Mnyororo wa mgawanyo (angalia chini)

« Kanuni za uzalishaji wa mazao

+ Mazingira (joto, maji, udongo)

+ Aina ya mazao

« Maandalizi ya shamba

+ Uchaguzi wa mbegu/vipando

« Upandaji/uoteshaji

« Palizi

+ Mbolea

* Mzunguko/uchanganyaji wa mazao

« Wadudu na magonjwa

«  Uvunaji

« Utunzaji baada ya mavuno (uhifadhi, usindikaji, utumiaji) na kuhifadhi

vipando/mbegu
+ Masoko na mlolongo wa thamani

Masomo haya yanafundishwa katika mpangilio wa vipindi vya mafunzo kwa kikundi katika kipindi
cha upandaji na ukuaji wa mazao. Kabla ya uanzishaji halisi wa shamba la kikundi, mada saba za kwanza
(hadi 'uchaguzi wa mbegu') zifundishwe kwa nadharia.

Mnyororo wa mgawanyo

Katika RIPAT, kwa ujumla kuna kanuni katika ‘mnyororo wa mgawanyo’ — wakulima wote washiriki
wanawajibika kwa ajili ya kufundisha wakulima wengine watatu katika jamii kwa vile walivyojifunza na
kufanya wenyewe. ‘Mnyororo wa mgawanyo’ wa kupeana miche ya mimea mwanzoni imekuwa ikitumika
kwa migomba (angalia Sanduku 4.2). Kila mkulima katika kikundi aliyechukua teknolojia ya kilimo cha
migomba bora anatazamiwa kugawa mara tatu ya idadi ya miche ya migomba aliyopokea kupitia mradi.
Agawe kwa wakulima wengine wanaopenda kulima migomba katika jamii na kuwafundisha teknolojia
bora za kilimo cha migomba.
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Sanduku 5.5 Mifugo

Vipengele hivi hapa chini vinatakiwa kufundishwa katika kila teknolojia ya mifugo
inayotambulishwa (kwa mfano aina bora za mbuzi, kondoo, nguruwe na kuku) katika
mfululizo wa vipindi vya mafunzo. Mwezashaji wa kikundi ana jukumu la kuhakikisha
kwamba mada zote husika zinafundishwa kwa wakati.
e Kwa nini aina hii bora ya mfugo imechaguliwa kuwa katika kapu la uchaguzi
* faida/hasara, ikijumuisha uchambuzi wa hasara, gharama za uzalishaji,
uchambuzi wa faida, mahitaji ya kazi. Utumiaji wa rasilimali zilizopo
e Mnyororo wa mgawanyo (isipokuwa kuku), angalia chini
e Kanuniza uzalishaji
e Ulishaji
e Nyumba
e Ainana uzalishaji
e Udhibiti wa wadudu na magonjwa (ikijjumuisha chanjo)
e Uzalishaji (kwa mfano nyama ikilinganishwa na maziwa, mayai yakilinganishwa na
nyama na kadhalika)
e Uhifadhi, usindikaji, utumiaji
e Masoko na mlolongo wa thamani

Masomo haya yanafundishwa kwenye kikundi katika vipindi vya mafunzo kwa muda wa
miaka mitatu. Kabla ya kutoa wazazi bora wa mifugo kwa kikundi, vipengele vitano vya
msingi (hadi ‘nyumba’ hapo juu) vifundishwe kwa nadharia.

Mnyororo wa mgawanyo (mfano mbuzi bora wa maziwa, kondoo, nguruwe)

Kila kikundi kinapewa majike watano na madume wawili halisi wa kisasa kama kianzio
cha uzazi. Kikundi kinaamua miongoni mwao akina nani watapokea hao mifugo wazazi
wa kuanzia. Kikundi kinaandaa orodha ya mfululizo ya wanakikundi watakaopokea
watoto — mnyororo wa mgawanyo. Kwa upande wa mbuzi na kondoo, watoto wawili wa
kwanza wa kike watakaozaliwa wagawanywe kwa wanakikundi wengine kwa kuzingatia
orodha iliyotengenezwa. Baada ya yule mwenye mnyama mzazi kutoa watoto majike
wawili kwa wanakikundi wengine ni kwamba lile jike mzazi linabaki kuwa mali yake.

lli kuwa na vigezo vya kupokea mnyama mzazi wa mwanzo au mtoto atakayezaliwa,
mwanakikundi lazima kwanza athibitishe nia na utayari wake, yaani lazima amalize
kujenga banda la kutosha, ameweka mfumo mzuri wa ulishaji, ameotesha majani, na
kadhalika. Kamati ndogo itasimamia jambo hili kwa umakini (angalia Sanduku 5.6 chini).

Kwa upande wa nguruwe, majike halisi watano na madume wawili halisi watatolewa
kwa kila kikundi kama kizazi anzilishi. Lakini kwa sababu ya nguruwe kuzaa watoto
wengi kwa uzao mmoja ukilinganisha na mbuzi na kondoo, kila mkulima anahitajika
kutoa watoto majike watano wa kwanza kwa mkulima anayefuata aliyepo kwenye
orodha.

Mkataba maalum wa ‘mnyororo wa mgawanyo’ kuhusu makubaliano haya unasainiwa
kati ya kikundi na SLM. Kuna kielezo katika kiambatanisho cha 4B.
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Sanduku 5.6 Mfano wa kamati ndogo ndogo na majukumu yake

Kamati ya migomba inachukua nafasi katika kuongoza:
e ukulima wa zao la migomba la kikundi na shamba lolote la majaribio la migomba

lililoanzishwa

e kuhakikisha vifaa vya kikundi kwa ajili ya migomba viko sehemu sahihi na katika
hali nzuri

e kuvuna na kuuza mikungu ya ndizi na miche ya migomba kutoka kwenye shamba
la kikundi

mwanakikundi mwingine yeyote anayeweza kuelimisha katika hilo)

e kufuatilia kwa kutembelea wanakikundi:
* kukusanya taarifa ya wakulima binafsi (idadi ya mashimo, mashina yaliyopandwa
na changamoto)
* kuwakumbusha wanakikundi kuhusu makubaliano ya ‘'ulipaji' kwa ajili ya

Sanduku 4.2)

Kamati ya kilimo hifadhi inachukua nafasi katika kuongoza:
e kutunza shamba la kilimo hifadhi na shamba lolote la majaribio la kilimo hifadhi
e kuhakikisha vifaa vyote vya kikundi viko mahali sahihi na katika hali nzuri (yaani
ripa, majembe ya Kizambia liitwalo chaka, bomba la kupulizia na kadhalika)
e usambazaji wa vipando (mbegu/vijiti) kwa wanakikundi wengine,
e kuuza ziada iliyozalishwa kutoka shamba la kikundi la kilimo hifadhi
e kufuatilia kwa kutembelea wanakikundi wengine:
* kukusanya taarifa kwa wakulima binafsi walioiga (idadi ya wakulima wanaofanya
kilimo hifadhi, mafanikio na changamoto)
* kuwakumbusha wanakikundi kuhusu makubaliano ya ‘ulipaji’ wa pembejeo
(angalia Sanduku 4.2)

Kamati ya mifugo inachukua nafasi kuongoza katika:

e kuandaa mnyororo wa mgawanyo (kuweka orodha ya ugawaji wa mbuzi jike
wanaozaliwa)

e kuangalia kwa makini kuwa mtu anayefuata katika orodha kwamba anakidhi
vigezo kabla ya kupokea mbuzi jike wanaozaliwa (amejenga banda la kutosha,
ameanzisha mfumo wa ulishaji, malisho yamepandwa na kadhalika)

e kufuatilia kwa kutembelea wanakikundi wengine:

* kukusanya taarifa juu ya idadi na jinsi ya watoto wa mifugo wanaozaliwa: idadi
ya watoto wa mifugo waliogawanywa kupitia mnyororo wa mgawanyo: uigaji
wa teknolojia (nyumba, ulishaji, na changamoto)

e kufuatilia mlipuko wa magonjwa na wadudu (pia kutoa taarifa kwa afisa ugani
kuhusu huo mlipuko)

e kuratibu mpango wa uzalishaji (kubadilishana madume ili kuepuka ukoo mmoja
kuzaliana)
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e kukumbusha wanakikundi kuhusu makubaliano ya ‘ulipaji’, kwa mfano majogoo
(angalia Sanduku 4.2)

Kamati ndogo ya mifugo mara zote inakuwa na wanakamati watano wanaopewa majike
wazazi wa kwanza na madume wazazi).

Kuchagua wakulima vichocheo

Wakulima vichocheo watu ambao, wakati wa kipindi cha utekelezaji, wametambuliwa
kama watu walioendelea kama wajasiriamali jamii na wakala wa mabadiliko. Ni wakulima
waliofanikiwa kutoka katika vikundi ambao wameshika ujuzi uliotolewa kupitia mafunzo ya
RIPAT na wametekeleza kwa mafanikio angalau teknolojia moja iliyowezeshwa na RIPAT.

Wakulima vichocheo wanatakiwa kuwa na uwezo wa kupeleka ujuzi wa teknolojia maalum
kwa wakulima wengine. Kazi kubwa ya wakulima vichocheo ni kusaidia kueneza ujuzi
uliopatikana kutoka kwenye mradi kwenda kwa wakulima wengine na baadaye kwa vikundi

Aina mbili ya wakulima wataalamu:

e Wakulima vichocheo wa teknolojia — mkulima mmoja kwa teknolojia kwa kikundi
(mfano migomba, kilimo hifadhi, mifugo)
e Wakulima vichocheo enezi (WV)- watu wawili kwa kikundi

Wakulima vichocheo wa teknolojia

Hawa wanachaguliwva miongoni mwa wanakikundi mara wanapothibitishwa kuwa
wakulima wanaofanya vizuri ambao wanachukua hatua kuleta mabadiliko katika teknolojia
fulani. Wanatakiwa pia kuwa na uwezo wa kuwafundisha wakulima wengine, na wawe
wanaheshimika. Kila kikundi kinachagua mtu mmoja kwa kila teknolojia. Mara zote
huchaguliwa kutoka kwenye wanakamati wa kamati ndogo - lakini kikundi kinaweza
kuchagua yeyote wanayejisikia atakuwa bora zaidi kwa kazi. Baada ya uchaguzi, wakulima
vichocheo wa teknolojia kutoka vikundi 16 kwenye mradi wa RIPAT wanapelekwa kwenye
mafunzo ya siku 3 hadi 5 ambapo wanapata elimu kwa undani ya nadharia na vitendo
katika teknolojia husika, pia mafunzo ya uwezeshaji wa jinsi ya kuwafundisha wengine. Kila
mkulima kichocheo atashughulika kama mtu wa kufundisha wataalamu wengine na kuwa

Kawaida maafisa ugani wanashiriki katika mafunzo haya kwa kina.

Wakulima vichocheo enezi (WV)
Wakulima vichocheo enezi wanachaguliwa wakati mradi umefika nusu ya utekelezaji wake.

Wanatakiwa kuwa wametekeleza angalau teknolojia moja katika zilizotekelezwa na awe na
uwezo wa kuwezesha, kushawishi/kuhamasisha, na kufundisha wakulima wengine. Mara
nyingi huchaguliwa kutoka miongoni mwa wakulima vichocheo wa teknolojia, lakini
kikundi kiko huru kuchagua mwanakikundi yeyote. Baada ya kuchaguliwa, hawa wakulima
vichocheo enezi wanaenda kwenye mafunzo kwa undani kwa mfano kwenye “akademia”
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ya RECODA pamoja na maafisa ugani. Kisha wanatarajiwa kuanzisha vikundi vipya katika

Vigezo katika kuchagua wakulima vichocheo enezi

e Ni mwanakikundi anayehudhuria mikutano yote ya kikundi na shughuli kulingana
na sheria ndogo ndogo za kikundi
e Ana uelewa mzuri wa dhana yote ya RIPAT na amefanya kwa kiasi kikubwa
iwezekanavyo
e Ana ujuzi wa teknolojia alizozichukua na amezitekeleza vizuri
e Ana uwezo wa kufundisha na kuwafundisha wengine (kupeleka ujuzi/maarifa kwa
wengine kwa njia inayoeleweka)
e Anaweza kusoma na kuandika
jamii
Wanakikundi wanatakiwa kufanya uchaguzi huu wao wenyewe — lakini wakiwa chini ya
usimamizi wa mwezeshaji wa kikundi. Kwa sababu wakulima vichocheo enezi ni muhimu
sana kwa ajili ya mradi kuwa endelevu, na kwa kuwa mradi unawekeza rasilimali nyingi
kwao katika kuwafundisha zaidi, ni muhimu kuthibitisha mara ya pili kuhusu sifa zao. Ni
vizuri zaidi kikundi kutambua watu wanne bora katika kikundi. Uchaguzi wa mwisho kwa
ajili ya kuwapata wawili bora miongoni mwa wale wanne unafanyika kama ifuatavyo:

e Kagua ufanisi wao kwa kuwatembelea katika mashamba yao na kukagua utekelezaji
wa teknolojia walizochukua

e Endesha jaribio la nadharia la kuandika

e Fanya mahojiano binafsi (na mhusika)

Kutokana na matokeo, wewe na mwenyekiti wa kikundi mfanye uchaguzi wa mwisho.

Hatua ya 10: Utunzaji wa kumbukumbu na usimamizi wa
fedha — kazi inayoenda sambamba kwa kipindi chote cha mradi
mzima

Wakati wote wa kipindi kizima cha mradi kikundi kinafundishwa katika maeneo mbali
mbali ili kujenga nguvu kama kikundi. Tayari utakuwa ulishawafundisha misingi ya uongozi
bora, na umewasaidia katika kuandaa katiba ya kikundi. Shughuli nyingine za mafunzo
katika kujenga nguvu ya kikundi inajumuisha utunzaji wa kumbukumbu na usimamizi wa
fedha. Kuna mada kadhaa zitakazofundishwa wakati wa mradi, ikijumuisha kufanya kilimo
kama biashara, utunzaji wa kumbukumbu na mfumo wa kuweka na kukopa. Kwa undani
unatakiwa kuangalia mwongozo mwingine.

Kilimo kama biashara

Kwa ujumla makusudi ya mafunzo haya ni kuboresha uelewa wa wanakikundi jinsi ya
kuongeza kupata faida, kuwasaidia kutoka kwenye kilimo cha kujikimu kwenda kilimo
uchumi. Mafunzo yanalenga katika mada zifuatazo:

e Uchaguzi wa mazao au mradi
e Kufanya maamuzi katika kilimo
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e Kupunguza gharama za uzalishayji
e Kuongeza utumiaji wa rasilimali zilizopo

Sehemu ya mafunzo yanahusiana na kapu la uchaguzi kwa kuwasaidia wakulima
kulingana na teknolojia zilizopo na zile zilizoboreshwa kwa kuangalia ufanisi, mahitaji ya
nguvu kazi na faida taslimu. Uchaguzi wa zao usiangalie utamaduni peke yake, bali
uangalie zaidi kuongeza faida kifedha.

RIPAT pia inajaribu kupunguza hatari kwa wakulima kwa kuanzisha upanuzi wa wigo wa
mazao, kwa mfano kuwatia moyo wanakikundi kupanda mazao yanayovumilia ukame
kama mihogo, ngwara na mbaazi, na kwa kutumia mbinu za kuhifadhi maji. Kwa mkulima
wa kujikimu anayezoea kupata njaa angalau kwa kipindi, teknolojia bora zaidi haiwezi
kuwa inayoleta faida ya juu katika mwaka bora wa mvua nzuri, lakini ile inayozalisha
mavuno yanayokubalika katika mwaka mbaya. Kuwasaidia wakulima wazingatie kupata
faida ya juu iwezekanavyo na kupunguza hatari ni muhimu. Mkulima hahitaji tu kupata
mapato ya kutosha kutoka kwenye mazao na mifugo kulipia gharama za chakula, mavazi,
ada za shule, matibabu, na kadhalika, lakini pia kuwa makini kuminya athari.

Jedwali 5.4 linaonesha mfano wa kulinganisha uzalishaji wa mahindi na migomba
(pamoja na mazao mengine) kwenye eka moja ya ardhi. Kwa mfano, mkulima anapata TZS
628,000 ikiwa ni faida zaidi kwa mwaka wa kwanza kama migomba ingepandwa kwenye
eka moja badala ya mahindi, hata ingawa fedha nyingi zingewekezwa.

Katika miaka inayofuata, hakutakuwa na gharama ya kuchimba mashimo, kuchanganya
mbolea, au kununua na kupanda miche, ingawa gharama nyingine kama kupunguza
machipukizi, kupalilia na kupanda tena ngwara inaweza Kkujitokeza. Hii inamaanisha
kwamba faida itakuwa kubwa zaidi katika miaka ya itakayofuata. Tena faida ya mkulima
inakuwa kubwa zaidi kama kazi alifanya yeye mwenyewe kwa mikono yake. Kwa mfano
huu, shamba la migomba linatoa fursa kwa mtu kujiajiri mwenyewe, kumruhusu mkulima
kupata mshahara kwa kuwekeza kazi yake katika kuanzisha shamba la migomba. Mzigo
mkubwa wa kazi ya uanzishaji inatokea wakati wa kipindi cha kiangazi, wakati kuna
shughuli nyingine kidogo za kufanya shambani. Kama mkulima hatatumia vibarua
kuchimba mashimo lakini akachimba mashimo wenyewe na kuchanganya mbolea kwa ajili
ya migomba wakati wa majira ya kiangazi, wakati ambapo kazi za kilimo zimepungua.
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Jedwali 5.4 Ulinganisho kati ya mahindi na migomba kwenye eneo la eka
moja kwa kuangalia gharama na mapato (TZS)

GHARAMA
Mahindi Migomba
Kulima 30,000 Kupimashamba 20,000
Kupiga haro 30,000 Kupiga mashimo 675,000
Kupanda 30,000 Kuchanganya mbolea 450,000
Mboleaya kwanza Kupanda 100,000
Mboleaya pili Miche 540,000
Mbegu 120,000 Ngwara 12,000
Mbaazi 30,000 Palizi ya kwanza 50,000
Palizi ya kwanza 60,000 Paliziya pili 20,000
Palizi ya pili 60,000 Kutoa machipukizi 900,000
Kuvuna 80,000
Usafiri na vitu vya kupakia 15,000
Jumla ya gharama kwa mwaka 455,000 Jumlaya gharama mwaka wa kwanza 2,767,000
MAPATO
Mahindi Migomba
Magumaya mahindi 20 Mlkungu ya ndizi 450
valivovunwa ilivovunwa
Bei kwa gunia 50,000 Bei kwa mkungu 8,000
Jumla mapato -mahindi 1,000,000 Jumlaya mapato ya ndizi 3,600,000
Mbaazi - mavunogunia 4 Machipukizi yaliyovunwa 900
Mbaazi bei kwa gunia 80,000 Bei kwa chipukizi 600
Jumla mapato ya mbaazi 320,000 Mapato toka machipukizi 540,000
Ngwara zilivunwagunia 1
Bei ya gunia la ngwara 120,000
Jumla ya mapato ya 120,000
nawara
Jumla ya mauzo 1,320,000 Jumlaya mauzo 4,260,000
Toa gharama 455,000 Toa gharama 2,767,000
Faida kwa jumla 865,000 Faida kwa jumla 1,493,000

Kama mkulima hatatumia vibarua kuchimba mashimo lakini akachimba mashimo
mwenyewe na kuchanganya mbolea kwa ajili ya migomba wakati wa majira ya kiangazi,

tofauti ya mapato kati ya mahindi na migomba itakuwa kama ifuatavyo:

Jumla ya gharama za migomba kama ilivyo kwenye jedwalinamba5.4ni  TZS 2,767,000
Toa gharama ya kuchimba mashimo na kuchanganya mbolea TZ2S 1,125,000
Jumlaya gharama mpya ni TZS 1,642,000

Jumlaya faida kwa mkulima itakuwa (TZS 4,260,000 — 1,642,000) = TZS 2,618,000,

Ambayo ni 1,753,000 zaidi ya ile ya mahindi.
Mifano kama hiyo inaweza kuwafungua macho wakulima. Hata hivyo, haipendekezwi

kwamba wakulima kuanzisha eka moja ya migomba kwa mara moja. Wanatakiwa kuonja
na kujaribu kwanza, na kupanua kama wanaona mafanikio. Kazi yako ni kuwataarifu siyo tu
juu ya uwezekano, lakini pia kuhusu uwezakano na matatizo yanayoweza kujitokeza.
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Jedwali namba 5.5 linaonesha jinsi wakulima wanavyoweza kupanga uzalishaji wa mazao
na gharama zinazohitajika wakati wa majira husika. Gharama zimeorodheshwa kulingana
na mwezi ambao tukio linategemewa kutokea.

Jedwali 5.5 Gharama za uzalishaji mahindi kwa eka moja

Gharama Mwezi Jumla TZS
1 2 3 4 5

Kulima 30,000 30,000

Kupiga haro 30,000 30,000

Kuotesha 30,000 30,000

Mbegu 120,000 120,000

Mbolea ya kwanza

Mbolea ya pili

Mbolea ya tatu

Palizi ya kwanza 60,000 60,000

Kupanda mbaazi 30,000 30,000

Palizi ya pili 60,000 60,000

Kiua magugu (1)
Kiua magugu (2)

Kuvuna 80,000 80,000
Mifuko ya kuwekea 5,000 5,000
Gharama za usafiri 10,000 10,000
Jumla ya gharama 60,000 240,000 60,000 85,000 10,000 455,000
Mpango wa uzalishaji

Mapato yanayotarajiwa: = mazao yanayotarajiva mara bei inayotarajiwa toa jumla ya
gharama

Uchambuzi wa uzalishaji
Mapato halisi: = mavuno halisi mara bei halisi toa jumla ya gharama halisi

Utunzaji wa kumbukumbu na vitabu

Utunzaji wa kumbukumbu utawasaidia wakulima kuwa na uelewa bora, kuchambua, na
kulinganisha uzalishaji, kipato, gharama, na faida kutokana na shughuli zao za kilimo.
Katika biashara yoyote, ikiwemo kilimo, ni muhimu kuweka mfumo wa ufuatiliaji wa
shughuli  zote, ikijumuisha uzalishaji, mapato kutokana na mauzo, na gharama
zinazohusiana na uzalishaji. Bila hizo taarifa haiwezekani kutambua ni shughuli ipi inaleta
kipato kizuri au chakula kingi, na kuchagua shughuli ambazo ni nzuri kwa ajili ya
kuendeleza kaya. Taarifa rahisi zinaweza kuwasaidia wakulima kufanya maamuzi mazuri
kuhusiana na shughuli wanazowekeza kwazo. Hata hivyo taarifa zinazokusanywa
zinatakiwa ziwe rahisi iwezekanavyo ili wakulima wenye elimu ndogo waweze kuzielewa.

Wakati kikundi kinapoanza shughuli zake, ni muhimu kuanza kutunza kumbukumbu.
Kumbukumbu ambazo kikundi kinatakiwa kutunza, na mafunzo yanayotakiwa kutolewa
kwa kikundi ni kama ifuatavyo:

e Shughuli za kikundi kama maandalizi ya shamba (kupanda, kupalilia, kuvuna),

masoko na mauzo ya mazao, na upatikanaji wa pembejeo
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* Makubaliano na maamuzi, kama mikataba ya ardhi, mikataba na shirika
linalotekeleza mradi juu ya kulipia pembejeo, mnyororo wa mgawanyo, na
kadhalika.

» Mali kama vifaa, kama vimetolewa na mradi au vimepatikana kupitia uwekezaji
ambao kikundi kimefanya

» Akaunti za vikundi, ikujumuisha mapato kutokana na ada/michango ya wanakikundi
namauzo, na gharama

Ni muhimu sana kwa kikundi kwamba wanakikundi wote kujua ni faida kiasi gani
inayopatikana kutokana na shughuli zao, na hasara yoyote. Hii itaweka msingi katika
kufanya maamuzi. Kwa vikundi vyovyote visivyofanya vizuri, kumbukumbu zitatoa taarifa ni
wapi tatizo lilipo, inasaidia vikundi kuamua ni hatua zipi zinahitajika kuchukua.

Vikundi vitumie vitabu vifuatavyo kwa ajili ya kutunza kumbukumbu za fedha:
» Hati yamalipo
» Stakabadhi ya pesa
» Kitabu cha mauzo na manunuzi ya kila siku
Kutokana na hivi vitabu, vikundi vitaweza kufahamu lini na jinsi ambavyo wametumia
pesa zao. Vitabu pia vinawezesha vikundi kuandaa yafuatayo:
» Kitabu cha fedha taslimu, kinachotumika kuweka kumbukumbu ya fedha zote
taslimu zilizolipwa na kutolewa na biashara
» Kitabu chasiku cha mauzo na manunuzi, kinachotumika kuweka kumbukumbu zote
za mauzo kwa mkopo na manunuzi kwa mkopo
e Karatasi ya mizania, inayoandaliwa kutokana na kitabu cha taslimu na kitabu cha
siku cha mauzo na manunuzi baada ya muda uliochaguliwa, ikiwezekana miezi sita

Hatua za kufuata

» Kuanza kwa mafunzo nashughuli kwa vitendo, miamala ya fedha inaanza.

* Mwanzo kabisa wa mradi, vikundi vinafundishwa kanuni za usimamizi wa fedha,
ikijumuisha uelewa wa tarakimu kwenye hati ya malipo na stakabadhi ya pesa.

» Kutokana na hizi kumbukumbu, viongozi wa kikundi wanajaza kitabu cha taslimu
kila mwisho wa mwezi, na kutengeneza karatasi ya mizania kila miezi mitatu.

» Taarifa rahisi ya mapato na matumizi iandaliwe na na kuwasilishwa kwa
wanakikundi kila mwezi.

Viongozi wa kikundi (yaani wenyeviti, makatibu na hasa watunza hazina) wanatakiwa
kupokea mafunzo ya ziada kutoka kwa SLM ili kwamba wawe na uwezo wa kuweka
kumbukumbu kwa kuzingatia kanuni za utunzaji wa kumbukumbu. Wajibu wako utakuwa
ni kusaidia waweka hazina wa vikundi na kutoa kozi fupi ya marudio kwa ajili ya vikundi
inapoonekana ni muhimu.

Kwa nyongeza, makatibu wa vikundi wanapokea mafunzo maalum kutoka kwenye SLM.
Mafunzo yatahusu wajibu wao, kuchukua kumbukumbu za vikao, kuweka kumbukumbu ya
mahudhurio, kujaza fomu za mikataba, na kadhalika. Kama mwezeshaji utasaidia na
kumshauri katibu wa kikundi wakati unapohitajika kufanya hivyo.



SURA YA 5: UTEKELEZAJI. HATUA 0-13 81

Mfumo wa kuweka na kukopa

Ukosefu wa mtaji mara nyingi umewazuia wakulima kupanua na kuboresha biashara zao.
Wakulima wanaweza kuwa na vitu vyote muhimu, kama vile ardhi na nguvu kazi, hata
elimu/maarifa na mawazo mazuri. Hatahivyo, ukosefu wa fedha kwa ajili ya kununua
vitendea kazi na pembejeo unawazuia kutekeleza mipango yao. Wengi wa wakulima wa
masharti yanayotolewa hayako rafiki sana na wakulima wenye fedhakidogo za kuweka.
Hata hivyo kuna njia nyingine ambazo vikundi vinaweza kutumia kuweka na kukopa
ikijumuishwa kwenye ‘kapu la uchaguzi’ katika miradi ya RIPAT, na imeonekana kuwa
maarufu miongoni mwa wakulima. Hii njia imewawezesha hata wakulima maskini kuweka
fedha na kuweza kununua vitu vinavyotumika katika kaya na kuwekeza kwenye biashara.

Dhana ya ushirika wa kuweka na kukopa (UKKV/VSLA) kwa ufupi

Kikundi cha UKKV/VSLA (mara zote huwa na wanachama 15-30) ambao hukutana mara
moja kwa wiki kuweka akiba fedha za wanachama ambazo wanachama wanaweza kukopa
pia. Vikundi vinapokea mafunzo jinsi ya kusimamia na kutunza fedha zao, kutengeneza
katiba na kuchagua Bodi. UKKV/VSLA inaendeshwa kwa mzunguko wa mwaka mmoja. Kwa
hiyo akiba iliyokusanywa na faida zinagawanywa kwa wanachama kulingana na jinsi
walivyoweka akiba, na mzunguko mpya unaanza. Fedha zote zinatokana na wanachama
wenyewe — hivyo hakuna mtaji wa kutoka nje unaohusika. Wanachama wanaweka akiba
kwa kununua ‘hisa’ katika UKKV/VSLA. Wanachama wanaamua thamani ya hisa. Kila wiki
mwanachama ananunua hisa kwa thamani iliyokubaliwva. Mwanachama yeyote
anaruhusiwa kukopa kutoka kwenye kikundi cha UKKV/VSLA. Kawaida, mwanachama
anaruhusiwa kukopa mara tatu ya kiasi cha fedha alizoweka akiba.

Riba ya kutozwa kwenye mikopo, muda wa kukaa na mikopo, na muda wa kila
mzunguko unaamuliwa na wanachama. Mzunguko ukiisha, wanachama wanapokea hisa
zao pamoja na faida iliyotengezwa kutokana na mikopo.

Kikundi kinapewa sanduku la kuhifadhi fedha na makufuli matatu, ambapo hakuna
mwanachama mmoja anayeweza kufungua sanduku na kuchukua fedha. Miamala inaweza
tu kufanyika pale ambapo wanachama wote wa kikundi wapo, ambayo inahakiksha uwazi
na kuaminiana. Kumbukumbu zinawekwa kwenye kitabu cha mwanachama kwa kutumia
mihuri ambayo hata mtu asiyejua kusoma anaweza kuhesabu kirahisi. Madeni anayodaiwa
yanathibitishwa na wanachama waliokaa karibu na mkopaji kwenye kikao.

Wakati gani wa kuhusisha UKKV/VSLA kwenye mradi wa RIPAT

UKKV/VSLA inaweza kuwa moja ya vipengele kwenye ‘kapu la uchaguzi’ katika mradi wa
RIPAT. Inaweza kutambulishwa wakati wowote wa mzunguko wa mradi. Inaweza
kuchaguliwa kama moja ya ‘teknolojia ya kwanza katika uchaguzi’ inayopatikana kwenye
kikundi; vinginevyo, inaweza kutambulishwa baadaye wakati wakulima wameshaanza
kupata pesa kutokana na teknolojia mpya za kilimo zilizotambulishwa.

Hata hivyo inapendekezwa, kama muda unaruhusu, kuanza UKKV/VSLA mapema
iwezekanavyo. Mfumo wa kuweka na kukopa utawasaidia wakulima kupanua biashara ya
shughuli za kilimo.
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Ni muhimu kutambua kwamba wakulima ni watu wenye shughuli nyingi — hasa wakati
wa majira ya kupanda — na SLM lazima liwe makini lisiwalemee wakulima kwa shughuli
nyingi kwa wakati mmoja. Ratiba ya shughuli kwa kipindi cha miaka mitatu lazima ifikiriwe
vizuri kabisa kupitia wakati wa kupanga mradi kwa kina.

Tunza fedha pembeni

Kujiunga na ushirika wa kuweka na kukopa ni uchaguzi wa wanakikundi, siyo shughuli ya
lazima ambayo wanakikundi wote wanatakiwa kuifanya. Wale wanaotaka kujiunga
(angalau watu 10-15) wataunda kikundi kidogo. Watapokea mafunzo maalum kuhusu
dhana ya UKKV/VSLA na waunde katiba tofauti, kuchagua uongozi tofauti kwa ajili ya
shughuli za UKKV/VSLA.

Uzoefu unaonesha kwamba wengi wa wakulima wa RIPAT wameonesha kutaka kujiunga
na mfumo wa UKKV/VSLA. Baadhi ya vikundi vinachagua watu wale wale kama viongozi
wa UKKV/VSLA kama ilivyo kwenye kikundi cha RIPAT; wengine wanachagua viongozi
wapya kwa ajili ya shughuli hii. Hata hivyo, ni muhimu sana kutofautisha bayana mtaji kati
ya UKKV/VSLA (kwa kuzingatia akiba za wanachama) na wa akaunti ya RIPAT (kuhusisha
kipato kinachotokana na shughuli za pamoja za kikundi, kwa mfano kutokana na mauzo ya
ndizi na mazao mengine kwenye mashamba la kikundi).

Ni muhimu kwamba mwezeshaji wa kikundi afundishwe kabisa kwa undani kuhusu
dhana ya UKKV/VSLA kabla ya kwenda kutoa mafunzo kwa vikundi vya RIPAT. Undani
kuhusu dhana ya UKKV/VSLA na mwongozo wa mafunzo hatua-kwa-hatua kwa ajili ya
utekelezaji unaweza kupatikana kutoka kwenye mtandao www.vsla.net

Hatua ya 11: Kikundi kujifunza kutoka kikundi kingine na

mafunzo ya uongozi

Kikundi kujifunza kutoka kikundi kingine hufanywa kupitia mikutano ya robo mwaka
(baada ya miezi mitatu), lakini siku za wakulima (ona Hatua ya 12) inatoa fursa ya kujifunza.

Uratibu wa mikutano ya robo mwaka

Viongozi watatu wa kikundi, yaani mwenyekiti, katibu, na mweka hazina, wanatakiwa
kushiriki katika mikutano ya robo mwaka. Vikundi 16 vyamradi wa RIPAT halisi vina
mratibu wa mradi aliyeteuliwa na wilaya pia anatakiwa kushiriki, hivyo kupelekea idadi ya
watu katika mkutano kuwa kama 60 hivi.

Katika mikutano hii, masuala na mawazo yanayohitaji hatua kuchukuliwa kutoka
na kupelekwa kwenye mamlaka zinazofaa. Maafisa ugani wanachangia mawazo yao na
uchunguzi kwa ajili ya mafanikio ya vikundi vyote vya mradi wa RIPAT. Viongozi wa vikundi
kawaida huchagua mwenyekiti na katibu wa viongozi wa vikundi kwa ajili ya mkutano huu
na majukumu yao yameelezewa hapa chini.

Mwenyekiti wa mkutano wa viongozi wa vikundi:

e Kusimamia mikutano
e Kutembelea vikundi vyote kuona maendeleo
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» Kuleta usuluhishi wa migogoro ndani ya vikundi na kati ya vikundi na vikundi

» Kutangaza mradi miongoni mwa viongozi wa vijiji kwa ujumla
» Kushauri meneja wa mradi na SLM mambo yanayohusiana na mradi/jamii

Katibu wa mkutano wa viongozi wa vikundi

* Kuchukua kumbukumbu za vikao na kuandika taarifa
» Kupeleka taarifa zozote muhimu kwa vikundi

» Kupokea taarifa za miradi kutoka kwenye vikundi

Mikutano yarobo mwaka ina makusudi yaliyofafanuliwa hapa chini.

Kushirikishana uzoefu na masomo waliyojifunza, na kumtaarifu kila mmoja juu ya
maendeleo ya mradi, mafanikio, na changamoto walizokutana nazo

Viongozi wa kila kikundi wanatoa taarifa fupi ya mafanikio ya kikundi, ikujumuisha taarifa
ya uigaji/uchukuaji wa teknojia na taarifa ya changamoto walizokutana nazo. Wanaeleza
jinsi walivyokabiliana na hizo changamoto na nini walichojifunza kutokana na shughuli
walizotekeleza kwa hiyo robo na taarifa ya uvumbuzi, uigaji wowote, na kadhalika.
Washiriki wanajifunza kupitia kushirikishana, na kisha wanaweza kushirikisha wanakikundi
wao ni nini wamejifunza kutoka kwa wanakikundi wenzao. Vikundi vinaweza kushirikishana
taarifa juu ya masoko na bei za bidhaa, na wanaweza kuamua kuuza bidhaa zao kwa
pamoja. Kuelekea mwisho wa mradi, mkutano unaweza kuangalia kuunda ushirika wa
vikundi.

Kuhakikisha kwamba unakuwepo ukaribu/mawasiliano mazuri na uelewa wa mradi kati ya

kwenye mikutano ya robo mwaka inawezesha nguvu ya ushawishi kwa viongozi wa
vikundi.

Kusimamia maazimio ya migogoro yoyote kati na miongoni mwa wanakikundi
Wakati mwingine kutokuelewana inatokea miongoni mwa wanakikundi, au wanakikundi na

kama haitashughulikiva na wanakikundi, mkutano wa robo mwaka unaweza kupitisha
azimio na kuchagua wawakilishi wa kufuatilia kesi. Inaweza kutokea kwamba wanakikundi
wanatumia vibaya mali ya kikundi na kukataa kulipa uharibifu, kwa mfano, kwa kesi kama
hiyo mpatanishi wa nje anaweza kuhitajika.
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Kuratibu shughuli na maafisa ugani wa serikali

Maafisa ugani wanajua kuhusu mipango na sera za serikali, ikijjumuisha vitu kama msaada
wa serikali kwa wakulima. Kwa hiyo wanaweza kuwashauri wakulima. Vinginevyo, maafisa
ugani wanaweza pia kusaidia kueneza teknolojia kwa wakulima wengine ndani na nje ya

Kujiandaa kwa ajili kuunda ushirika wa vikundi

Mbinu za RIPAT zinatoa uwezekano wa kuunda ushirika wa vikundi ambao utaendelea na
shughuli za mradi baada ya mradi kufungwa. Kiongozi wa jukwaa la viongozi wa vikundi
anatoa msingi unaofaa kwa ajili ya kuanza huu mchakato (angalia Hatua ya 13 chini).

lli kukuza mshikamano wa kikundi, ni muhimu kwamba viongozi wakawezeshwa kupitia
mafunzo ya ujuzi wa uongozi. Mafunzo ya uongozi yanayohusiana na mada mbali mbali
yanatolewa wakati wa mikutano ya robo mwaka.

Gharama za moja kwa moja kwa ajili ya chakula na usafiri kwa ajili ya mikutano ya robo
mwaka zinatakiwa kulipwa kutoka kwenye bajeti ya mradi, lakini hakuna gharama nyingine
zinazolipwa kwa watu wanaohudhuria hii mikutano. Hakuna ‘posho za kuhudhuria vikao’
zinazolipwa. Mikutano inatakiwa ‘kumilikiwa’ na washiriki, na wanakuja kwa sababu ni
viongozi na wavumilivu katika kuwezesha maendeleo, siyo kwa sababu wanapokea pesa
kwa kuhudhuria.

Maandalizi na ajenda

Wakati wa kipindi cha mradi, meneja wa mradi na kiongozi wa jukwaa la viongozi wa
vikundi wanaitisha mikutano ya robo mwaka. Taarifa ya mkutano inatumwa kwa
kuwaandikia barua washiriki wote wanaotarajiwa kuhudhuria angalau mwezi mmoja kabla.

Kwa sababu vikundi vinatazamiwa kuwasilisha taarifa wakati wa mkutano, meneja wa
mradi anatakiwa kuandaa mwongozo wa taarifa kwa kuzingatia taarifa zitakazohitajika
kushirikisha na kujadiliwa katika mkutano huo wa robo mwaka (Sanduku 5.7).

Sanduku 5.7 Mwongozo wa taarifa ya kikundi kwa ajili ya mkutano wa robo
mwaka

1. Hali ya kikundi

e Kubadilika kwa wanachama

e Mahudhurio
2. Hali ya maendeleo tangu mkutano wa mwisho

» mafanikio kwa kila kilichotekelezwa

e mgeni yeyote kwenye kikundi au tukio maalum
3. Changamoto na suluhisho

4. Mipango kwa robo mwaka ijayo
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Ajenda za msingi kwa mkutano zinatakiwa kuwa kama ifuatavyo:
Kuandikisha mahudhurio

Maombi ya kufungua mkutano

Maneno ya kufungua yanatolewa na kiongozi wa mkutano

Malengo na matarajio ya mkutano (Meneja wa Mradi - MM)

Taarifa za vikundi na majadiliano

(Makatibu kutoka kila kikundi wanatoa taarifa zao, na majadiliano mafupi yanafanyika
kila baada ya taarifa kuwasilishwa juu ya maendeleo na magumu yoyote yanayozuia

a ko

maoni kila baada ya taarifa ya kikundi kuwasilishwa. Washiriki wachangie mawazo
kuhusu suluhisho kwa changamoto ambazo zimeonekana na kuweka mkakati wa
wakati ujao)

Majumuisho ya mijadala (Meneja wa Mradi- MM)

Maoni kutoka kwa Mratibu wa Mradi wa Wilaya (MMW)

Mwongozo wa matazamio (Meneja wa Mradi- MM)

Kufunga

© o N

Uwe makini mikutano isiendelee kwa muda mrefu hadi wakulima wakachoka na
kupoteza usikivu. Kama ikitokea mara nyingi kuna hatari washiriki kukata tamaa na kukosa
uvumilivu, matokeo yake kupoteza shauku. Wengine wanaweza kuanza kuacha mikutano
ijjayo, au kufika kwa kuchelewa au kuondoka mapema. Ni muhimu kwamba mikutano
ikapangwa vizuri na mada zinazohusika zijadiliwe, kwa hiyo kila mmoja ajisikie kushiriki
kwake ni muhimu. Hapa ni vitu vichache ambavyo mwenyekiti wa kikao anatakiwa
kuzingatia kwenye akili:

e Weka mkutano kuzingatia na kuhakikisha kwamba kila mmoja anajikita kwenye
ajenda. Usiogope kumkatisha mtu anayezungumza wakati wote au anayetoka nje
ya mada inayojadiliwa — lakini ukimkatisha, jaribu kuweka hali iwe nzuri.

e Panga kabla ya muda kwamba mkutano uishe saa ngapi, na fanya bidii kuhakikisha
iwe hivyo

 Kuwe na kikomo cha ajenda

e Weka akilini kwamba makusudi yote yamejadiliwa hapo juu. Chochote
kisichoendana kulingana na makusudi kijadiliwe mahali pengine

Mikutano ya robo mwaka inatumika kutoa mafunzo ya uongozi. Mada zinazofundisha
katika haya mafunzo ni ujuzi wa uongozi, utatuzi wa migogoro na matatizo. Kiongozi wa
programu au meneja wa mradi anatakiwa kuendesha mafunzo.

Malengo ya mafunzo:

e Kuongeza umoja na ulinganifu miongoni mwa viongozi wa vijiji na vikundi katika
kutekeleza mradi, na kuhakikisha kwamba wanaelewa jinsi ya kuchangia kwa
mafanikio ya mradi

e Kuongeza maarifa ya utawala bora na hivyo kukuza maendeleo

e Kuhakikisha uelewa wa sheria ndogo ndogo zilizopo na utekelezaji wake katika Kijiji
husika. Mfano wa kawaida wa hizi sheria na utekelezaji wake unaweza kuwa sheria
kuhusiana na ufugaji huria, kama ilivyoelezewa katika hatua ya 6 kwenye sura hii.
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Hatua ya 12: Siku ya wakulima na mahafali

Siku ya wakulima ni siku za maonesho ya mwaka ambapo teknolojia mbali mbali katika

kusherehekea matokeo ya mradi na kufanya mahafali kwa wanakikundi.

Malengo

» Kuelekeza jamii, serikali za mitaa, na taasisi nyingine juu ya teknolojia mbali mbali
zilizotekelezwa na maarifa ambayo vikundi vya RIPAT vimepata wanayaonesha na
kushirikisha uzoefu wao.

» Kubadilishana uzoefu kati ya wanakikundi wa vikundi vya RIPAT na wakulima wengine,
ofisi za serikali, maafisa ugani na wageni wengine.

Hatua

katika siku ambazo vikundi hukutana. Ni rahisi kupanga siku hizo na hakuna gharama
ambazo mradi unaingia. Hatua kuu zimeorodheshwa hapa chini.

1. Kila vikundi viwili vinaunda kamati ya siku ya wakulima kupanga hilo tukio. Inatakiwa
kufanyika kipindi cha mwaka wakati matokeo ya teknolojia bora yanaonekana.
kata.

3. Mabanda ya maonesho yanatengenezwa (kwa kutumia rasilimali zilizopo) na hutumika
kuonesha bidhaa zilizotokana na kufanyika kwa mradi. Wanakikundi wanaelezea jinsi
walivyofikia matokeo yao.

4. Wakati wa siku ya wakulima, wageni wanatembelea mashamba ya vikundi vya RIPAT na
kukagua mashamba mbali mbali ya maonyesho. Kama inawezekana, pia inapangwa
watembelee mashamba ya wakulima binafsi.

5. Burudani kama nyimbo, maigizo/futuhi na mashairi huwepo. Hivi huwa na ujumbe
unaotia hamasa wengine kuiga teknolojia bora. Katika Afrika, kuna msemo unasema
kama unataka kuficha kweli, uandike katika kitabu; lakini kama unataka kuwasilisha
kweli kwa watu, ziweke kwenye nyimbo, maigizo au ngoma.

wanapewa nafasi ya kusema nini wamejifunza, na kueleza jinsi wengine wanavyoweza
kufaidika kutokana na mradi.
7. Pia afisa ugani anaeleza shughuli za mradi.

za RIPAT.
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Siku ya mahafali

Katika mwaka wa tatu, siku ya wakulima inachukua muundo wa siku ya mahafali, ambayo
kusherehekea mafanikio yaliyopatika wakati wa kipindi cha utekelezaji wa mradi wa RIPAT.
Inatakiwa kuratibiwa na SLM kwa kuungana na viongozi wote wa vikundi.

Wadau wengi hualikwa, ikijumuisha viongozi wa serikali (katika ngazi za mkoa, wilaya
na kata), na wadau wa maendeleo kwenye maeneo ulipotekelezwa mradi kama mashirika
vilivyopitiwa na mradi na vya jirani. Ni tukio kubwa ambalo mara nyingi huhudhuriwa na
watu karibu 1,000. Inajumlisha yote yaliyofikiwa katika kipindi cha miaka mitatu ya mradi
na kueleza shauku ya kusambaza zaidi teknolojia za mradi chini ya uongozi wa jamii na
serikali za mitaa. Wakulima wanatunukiwa vyeti vya ushiriki; kwa kawaida hivi vyeti
husainiwa kwa kushirikiana na mamlaka za wilaya.

Uchaguzi wa wakulima bora wa kupewa zawadi

Wakulima bora katika kila teknolojia bora huchaguliwa, kwa kushirikisha wanakikundi
katika mchakato, kwa ajili ya zawadi ya siku ya mahafali. Mchakato wa uchaguzi huunza
muda ambao tarehe ya siku ya mahafali hutangazwa miezi sita kabla. Vigezo kwa kila
teknolojia bora vinaorodheshwa na meneja wa mradi na mwezeshaji wa kikundi na
kupelekwa kwa wanakikundi (angalia mfano katika Sanduku 5.8)

Wanakikundi wanaweza kushauri mabadiliko kwa vigezo kwa misingi ya uchambuzi wao.
Ikifuatiwa na majadiliano, kila kikundi kinapendekeza watu binafsi katika kikundi chao
wanaofikia vigezo. Ubora wa kila mkulima aliyependekezwa hujadiliwa hadi apatikane
mmoja au wawili bora zaidi.

Baada ya kila kikundi kumaliza kupendekeza watu wao bora, mwezeshaji wa kikundi
na/au Meneja wa Mradi hutembelea shamba la kila aliyependekezwa kutathmini ubora wa
utekelezaji kabla ya kufikia uamuzi wa mwisho.

Hatua muhimu
Hatua muhimu za kuzingatia siku ya mahafali ni hizi hapa chini

1. Mipango ya mahafali inaanza wakati wa mkutano wa mwisho wa robo mwaka, lakini
tarehe hutangazwa na meneja wa mradi kwa vikundi miezi sita kabla. Viongozi wa
vikundi vyote 16 katika mradi wa RIPAT huchagua kamati ya mahafali chini ya
mwenyekiti wa mikutano ya viongozi wa vikundi.

2. Meneja wa mradi na kamati ya mahafali huamua eneo la siku ya sherehe za mahafali
na kulitangaza hili kwa vikundi.

3. Taratibu za vikundi kufunga akaunti zao na kulipa madeni yoyote yaliyopo kwa SLM
kulingana na katiba yao inatakiwa kutangazwa kwa vikundi kupitia wawezeshaji wa
kikundi.

4. Wakulima bora (kupewa zawadi) katika kila teknolojia wanachaguliwa (angalia chini).

5. Mageni rasmi (kawaida Mkuu wa Wilaya) hualikwa angalau mwezi mmoja kabla ya
tukio, wakati wageni wengine muhimu hualikwa si zaidi ya wiki mbili kabla ya siku ya
mahafali. Kwa kawaida mgeni rasmi anafahamishwa vizuri kuhusu mradi — lakini kama
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Sanduku 5.8 Mifano ya kuwapa zawadi wakulima bora na vigezo vyake

Mkulima bora wa migomba

Idadi ya mashina ya migomba iliyopandwa, matandazo

Kupanda kwa nafasi sahihi, usafi wa shamba, kuweka matandazo

Kuacha migomba mitatu kwenye shina

Kutumia mbinu nzuri za uvunaji maji ya mvua

Mkulima amefundisha angalau wakulima wengine watatu wasio wa RIPAT na
kuwapa miche ya kupanda

Mfugaji bora wa mbuzi/kondoo/nguruwe

Nyumbainayofaaya mnyama (rahisi kusafisha, nafasi ya kutosha, hewa nzuri,
usalama)

Idadi ya mifugo iliyoboreshwa, kisasa halisi/chotara

Ulishaji sahihi (mimea, pumba)

Udhibiti wa magonjwa na wadudu — kuwapa dawa za minyoo

Utunzaji wa kumbukumbu

Mfugaji bora wa kuku

Banda linalofaa la kuku (rahisi kusafisha, lina nafasi, hewa nzuri, usalama)
Idadi ya kuku walioboreshwa, kisasa halisi/chotara

Udhibiti wa wadudu na magonjwa — kuchanja kwa kuzingatia

Kumbukumbu nzuri za uzalishaji na mauzo

Ulishaji — kufuga nusu ndani na nusu nje, chakula cha ziada, siyo huria kabisa

Mkulima bora wa kilimo hifadhi

Anafanya kilimo hifadhi na anaendelea (miaka miwili mfululizo au zaidi)
Eneo lililopandwa kwa kutumia kilimo hifadhi

Kuchanganya na mikunde/mazao funika

Shamba halichungiwi mifugo (mabaki yanatunzwa)

Ubora wa zao la mahindi

Mkulima bora wa mradi kwa ujumla

Ametekeleza teknolojia mbali mbali, zote zimetekelezwa kulingana na mafunzo
yaliyotolewa, ametumia rasilimali zilizopo/zinazopatikana kwake
Anatengeneza kaya bora

Kikundi bora cha RIPAT

Kina mahudhurio mazuri

Kinafuata katiba

Wanatenda sawa na maelekezo na ushauri wa
Kimeiga teknolojia zilizochaguliwa

Wametunza vizuri shamba/mashamba ya kikundi
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Ni mgeni ameteuliwa siku si nyingi katika eneo la mradi, anaweza kutaka
kutembelea mradi siku chache kabla ya mahafali ili kupata uelewa mzuri wa vitu
vilivyotekelezwa kwenye mradi na mafanikio yake. Wakati wa kumwalika mgeni
rasmi, inashauriwa siyo kumjulishakwa kifupi tu juu ya malengo na matokeo ya
RIPAT, bali pia kumwonesha baadhi ya mada zinazotakiwa kujumuishwa kwenye
hotuba ya siku ya mahafali. Hizi mada zinaweza kuwa:

e Kuimarisha sheria ndogo ndogo za Kkijiji

e Utunzaji wa mazingira

e Maafisa ugani kushirikiana na washiriki wa RIPAT na wakulima vichocheo

e Kuwatia moyo wanakikundi kuendelea kutumia teknolojia walizojifunza kupita
mradi wa RIPAT

6. Kamati ya uratibu inapanga mipango ya shughuli za kufanya na kila kikundi
kinaamua ni shughuli ipi itafanyika. Vikundi vinaandaa burudani (kwa masomo
yanayohusiana na miradi) kwa siku, ikijumuisha mashairi, ngoma za asili, nyimbo,
hotuba, mabango na maonesho. Pia wanapanga zawadi kwa wakulima bora.

7. Kamati ya uratibu inaandaa hotuba kwa niaba ya wanakikundi. Hotuba inaelezea

mafanikio na changamoto walizokutana nazo wakulima, na kuiomba serikali

kuendelea kusaidia shughuli za mradi.

8. Meneja wa mradi na kamati ya mahafali wanaandaa njia kwa ajili ya kutembelea

binafsi). Hii itaonesha serikali na wageni waalikwa zile teknolojia zilizotekelezwa na

mradi.

9. Siku ya mahafali, mgeni rasmi na wageni wanatembelea sehemu zilizochaguliwana

kasha wanaelekea eneo latukio ambako mahafali yanafanyika.

Hatua ya 13: Baada ya mahafali

Baada ya mahafali na uenezaji zaidi wa teknolojia

Kama fedha zinapatikana, SLM lisiache kuwasiliana na wakulima baada ya siku ya
wakulima. Ufuatiliaji kwa kutembelea vikundi kwa mwaka wan ne unashauriwa
kuhakikisha mwendelezo mzuri.

Kwa sababu ya kipindi cha utekelezaji wa mradi kimefikia mwisho, ni ama kuondoa
vibao vyote vinavyoonesha utekelezaji wa mradi wa RIPAT kwa pamoja, au angalau
kubadilisha maneno kuwa kama ifuatavyo:
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[ JINA LA KBI']

KU HIKI KILITEKELEZA MRADI WA MAENDELEO
YA JAMII (RIPAT) KWA KIPINDI CHA 20XX-20XX

MRADI ULITEKELEZWA NA XX(Jina la shirika
lililotekeleza) NA UNAFADHILIWA NA XX(jina la
mfadhili)

Vikundi vinakuwa rasilimali endelevu kwa ajili ya kuendeleza na kueneza teknolojia zaidi
kwa kuzingatia ujuzi/maarifa, vipando, na mifugo. Wakulima vichocheo wa teknolojia na
uenezaji huchaguliwa na kupata mafunzo kupitia mradi kwa ajili ya mwendelezo wa mradi
na uenezaji (angalia Hatua ya 9 katika sura hii). Maafisa ugani wa eneo husika kushiriki kwa
karibu kwa kipindi chote cha mradi kunahakikisha kwamba ujuzi wao unaenda na
teknolojia bora mpya. Kufanya kazi kwa karibu kwa kushirikiana na maafisa ugani na
wakulima vichocheo enezi unaanzishwa kuhakikisha kuendeleza na kueneza teknolojia
baada ya mradi kuisha. "Akademia” ya RECODA inatoa kozi za mafunzo kwa maafisa ugani
na wakulima vichocheo jinsi wanavyoweza kufanya kazi zao katika kufundisha wakulima
wapya na kwenye shughuli za uenezaji katika eneo baada ya kipindi cha mradi (tazama
www.recodatz.org).

Kuunda shirika la muungano wa vikundi

Kuunda shirika la muungano wa vikundi, vikundi vinatakiwa kuwa na mapatano ya pamoja
na kusudi na kushirikishana mambo, matatizo, na mabhitaji yanayofanana. Hawatakiwi
kutofautiana/kuwa mbali na mwingine. Kazi za shirika la muungano wa vikundi zinaweza
kuwa:kununua kwa ujumla pembejeo na bidhaa

e soko kubwa la mazao yanayotoka kwa wanakikundi
e uratibu na mafunzo ndaniya vikundi
e huduma ya fedha za kuchangia za akiba na mikopo

Kabla ya kufunga mradi, viongozi wa kikundi wanatakiwa kujadili uwezekano wa
kuunda shirika la muungano wa vikundi kwenye mikutano ya robo mwaka. Kama baadhi ya
vikundi au vyote 16 vinataka kuunda shirika kama hilo, SLM linaweza kukubali kuwezesha
huu mchakato. Hata hivyo, kabla ya kuanza kusaidia mchakato huu ni vema kutathmini
kama vikundi husika viko tayari kuunda muungano na kama mazingira ya nje yanaruhusu.
Mpaka sasa haijawa rasmi kama sehemu ya mbinu za mradi wa RIPAT kuunda shirika la
muungano wa vikundi kwa hiyo ni nje ya huu mwongozo kuelezea kwa kina huu
mchakato. Hivyo tuangalie kwenye miongozo kutoka sehemu nyingine (angalia mfano
FAO 2001).



Sehemuya3

Ufuatiliaji na udhibiti wa ubora - mwongozo kwa
mashirika mengine na SLM






SURA YA 6

Ufuatiliaji na Udhibiti wa Ubora

Ufuatiliaji ni sehemu ya juhudi zozote za maendeleo ili kuweka kumbukumbu za mchakato
wa utekelezaji na kuhakikisha kuna utaratibu sahihi wa kutafakari na kuchukua hatua ili
kuboresha mchakato. Ufuatiliaji ni upimaji wa mara kwa mara wa kuangalia maendeleo ili
kuona kama viwango na malengo yaliyowekwa kwenye mpango wa utekelezaji unafikiwa.
Taarifa zinazokusanywa zinatumika kwa ajili ya usimamizi na kufanya maamuzi na
kuwezesha kuendelea kujifunza wakati wa utekelezaji. Kuwa na taarifa kwa wakati mwafaka
za maendeleo ya mradi (ziwe chanya au hasi) husaidia watu katika ngazi zote za mradi
yaani vikundi, meneja mradi na wawezeshaji na uongozi wa SLM kuweza kufanya maamuzi
yanayoweza kusaidia kukabiliana na matatizo au changamoto katika utekelezaji (Sanduku
6.1)

Sanduku 6.1 Nguvu na umuhimu wa kupima matokeo®

e Usipopima matokeo huwezi kutofautisha mafanikio na kushindwa

e Usipotambua mafanikio hautayazawadia

e Usipo zawadia mafanikio labda una zawadia kushindwa

e Usipotambua mafanikio huwezi kujifunza kutoka kwayo

e Usipotambua makosa huwezi ukayasahihisha

e Usipodhibitisha matokeo huwezi kupata kuungwa mkono na umma

1 Osborne na Gaebler (1992)

Ukusanyaji na uchambuzi wa taarifa huhitaji muda na rasilimali nyingi na kwa hivyo
lazima kuwa makini ili kutokukusanya taarifa sizizo za muhimu. Tumelenga kubuni mfumo
ambao ni rahisi na unaotekelezeka.

Ufuatiliaji wa siku hadi siku wa wanakikundi wenyewe na viongozi wao na ule wa
wawezeshaji kutoka SLM ni vya muhimu. Lakini wafanyakazi wanaotekeleza mradi
wakikusanya taarifa za ubora wa kazi yao wenyewe hayawezi kuwa bila upendeleo -
wanaweza kutaka mradi uonekane una mafanikio kuliko hali halisi ya mafanikio. Ni vigumu
mtu yeyote kuwa na uhakika hasa wa kuhusu kiwango cha utendaji wake. Kujua ya
kwamba utendaji au kazi ya mtu itaangaliwa na mtu wa tatu utapunguza upendeleo wa
makusudi au usio wa makusudi katika ukusanyaji, uchambuzi na tafsiri ya taarifa/takwimu.

Ulinganifu wa Ufuatiliaji na kudhibiti ubora

Katika mradi wa RIPAT, tunatofautisha kati ya ufuatiliaji na kudhibiti ubora. Taarifa za
ufuatiliaji hukusanywa wakati wa utekelezaji wa mradi na kamati ndogo, viongozi wa
vikundi, MM/WV lakini taarifa za kudhibiti ubora hukusanywa na wadhibiti ubora. Ili
kuondoa upendeleo wadhibiti ubora wasihusike katika utekelezaji wa mradi. Kinadharia
kudhibiti ubora kunastahili kufanywe na shirika lingine tofauti ambalo limetekeleza miradi
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ya RIPAT kwa mafanikio au inayofanana na RIPAT (kama RECODA ambayo iko Arusha,
www.recodatz.org) au vizuri kiasi kama utafanywa na idara tofauti kwenye SLM ambayo
haitekelezi mradi na haiko karibu na wafanyakazi wanaotekeleza mradi.

Ni lazima ufuatiliaji na kudhibiti ubora kupangwe vizuri na lazima kuwe kwa muundo
maalum ili kukusanya taarifa zote zinazohitajika kwa wakati mwafaka. Hapa chini
tumeainisha zana za kukusanya taarifa kwa ajili ya ufuatiliaji na kudhibiti ubora. Kwanza
tunaanza na shughuli za ufuatiliaji.

Ufuatiliaji wenye mpangilio

Katika sehemu hii tunaainisha mifano ya jinsi kikundi na WV/MM wanaweza kufuatilia
shughuli za mradi kwa miaka mitatu na kufuatilia kwa karibu hali na hadhi ya maendeleo
ya kikundi.

Ni muhimu kuhakikisha wanakikundi wanamiliki au wanakuwa sehemu ya shughuli za
ufuatiliaji. Wakati wa kuwezesha shughuli hizi, WV wasisitize ya kwamba ufuatiliaji sio
shughuli inayofanyika ili kuwapendezesha wanaotekeleza mradi au mfadhili, mbali taarifa
zinazokusanywa ni kwa manufaa yao - ili kikundi kijadili na kuzitumia katika kupanga
shughuli zao. Wanakikundi lazima wahusike katika kutathmini maendeleo ya kikundi chao
na wajadili hatua zozote za ziada zinazo hitajika kuchukuliwa kutokana na taarifa
zinakazokusanywa.

Wakati wa mikutano ya kuratibu ya kila robo mwaka, viongozi wale watatu
wanategemewa kutoa taarifa ya maendeleo ya kikundi chao kwa viongozi wengine wote
tofauti na wanakikundi, maendeleo ya shamba la kikundi n.k. Taarifa hii inaandikwa
kutokana na ufuatiliaji wa wanakikundi wenyewe chini ya usimamizi wa WV.

Taarifa katika ngazi ya kikundi

Kikundi kina daftari ambalo katibu wa kikundi hutunza kumbukumbu zote za kikundi.
Katibu afuatilie mahudhurio ya kikundi, wanakikundi — wanaoacha na wanaojiunga na
kikundi. (Wanaoacha inaweza kuwa kwa sababu ya kifo, kuhama, sababu binafsi,
kufukuzwa kwa sababu yoyote kwa mujibu wa katiba ya kikundi). Katika kila mkutano,
mahudhurio ya wanakikundi yanawekwa kumbukumbu na asilimia ya mahudhurio
yanakokotolewa.

X: wanakikundi waliohudhuria mkutano wa kikundi leo

Y: ldadi ya wanakikundi (wale ambao kikundi kinahesabu ni wanachama leo). Inajumuisha
na wale ambao hawakuhudhuria leo kwa sababu fulani lakini ni wanakikundi.

Mahudhurio (X/Y *100)=___ %

Wastani wa mahudhurio kwa mwezi au kwa robo mwaka yanakokotolewa kama
ilivyoonyeshwa.

Maendeleo ya shamba la kikundi kwa mfano idadi ya mashina ya migomba, idadi ya
mikungu iliyovunwa, na vinastahili kuwekwa kama taarifa za shamba binafsi (mifano iko
kwenye karatasi za kukusanyia takwimu).
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Ubora wa uwezeshaji wa kikundi

Ufuatiliaji na kuainisha ubora wa uwezeshaji wa kikundi ni kazi muhimu na pia nyeti.
Inastahili ifanywe na wanakikundi wenyewe. Kwa kawaida, WV hawawezi kuhusika
kutathmini kazi yao wenyewe; WV wawaelekeze viongozi wa vikundi jinsi ya kujaza fomu
hizi lakini WV hawastahili kuona hizi taarifa. Ni kiongozi wa programu tu kutoka shirika
linalowezesha mradi na mtu wa tatu yaani mdhibiti ubora wanaostahili kuliona daftari
lenye taarifa za utendaji kazi wa WV.

Kama ilivyoelezewa kwenye sehemu zilizotangulia vikundi vya RIPAT kwa kawaida
hukutana mara moja kila wiki lakini wakati wa kilimo wanaweza kukutana mara mbili au
zaidi kwa wiki. Wakati mradi unaanza, WV anatakiwa kukutana na vikundi mara moja kila
wiki lakini baadaye, kadri kikundi kinavyoendelea kukua WV sio lazima waje kila wiki.
Baada ya kila mkutano viongozi wa kikundi wanastahili wajaze taarifa zifuatazo kwenye
vitabu vyao au karatasi walizopewa na SLM:

1. Je Mwezeshaji wa Kikundi(MK) alipangiwa kuja leo
O Ndiyo
O Hapana (nenda swali namba 8)

2. Je MK amekuja?
O Ndiyo — kwa muda unaostahili
O Ndiyo — alichelewa (kama alifika zaidi ya nusu saa)
O Hapana, hakuja

3. Kama MK alikuwepo:
Jina la MK aliyekuja

4. Ametumia muda gani kwenye kikundi? Saa

5. Jealirejea somo lililopita?
O Ndiyo
O Hapana

6. Somo la leo lilikuwaje?
O Limeeleweka vizuri
O Limeeleweka kiasi
O Halikueleweka

7. Je MK ameacha zoezila kufanywa na kikundi na/au ametaja somo linalofuata au
hatua za kuchukua?

O Ndiyo
O Hapana

8. Afisauganialikuwepo leo?
O Ndiyo
O Hapana
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Viongozi wa kikundi wawe tayari kumuonyesha Mdhibiti Ubora, Kiongozi wa Programu
lakini sio MK au MM (angalia sehemu B hapo chini)

Taarifa za kutekeleza/kuchukua teknolojia kwa wanakikundi

Takwimu za ufuatiliaji wa jinsi wanakikundi wanachukua mbinu za kilimo bora kwa kila
mwanakikundi huchukuliwva baada ya muda fulani kipindi chote cha utekelezaji mradi.
Takwimu hizi hukusanywa na wajumbe wa kamati ndogo ndogo wakifanya kazi chini ya
MK (angalia Sura ya 5 Saduku 5.6). Takwimu za kila teknolojia zijazwe kwenye karatasi
tofauti na zikusanywe taarifa/takwimu muhimu tu (Jedwali 6.1). Mifano iliyoainishwa hapa
chini sio miongozo tu inayoweza kutumika katika miradi yote ya RIPAT, ni mifano tu
ambayo inastahili irekebishwe kulingana na mradi husika.

Jedwali 6.1 Mfano wa wakati wa kukusanya taarifa za uigaji wa teknolojia
kutoka kwenye vikundi na wanakikundi mmoja mmoja kwa

mradi wa miaka mitatu
Taarifa hizi zinastahili zikusanywe kwenye fomu maalum ya kila teknolojia kama
inavyoonekana kwenye mpango, kwa mfano MK, M, KH, MM, M1, M2

Mpango wa Ufuatiliaji

Mwaka 1 Mwaka 2 Mwaka 3

Shughuli R1 R2 R3 | R4 R1 | R2 R3 | R4 R1 | R2 R3 | R4

Mashamba ya MK MK MK MK MK MK
kikundi k.m.
migomba, kilimo
hifadhi, uzalishaji
mbegu

Wakulima binafsi

Migomba M M M M M M M

Kilimo Hifadhi KH KH KH KH KH KH

Mazao kama MM | MM MM MM MM MM MM
mihogo, viazi
vitamu, ngwara,
mbaazi

Mifugo k.m. mbuzi M1 M1 M1 M1 M1 M1
bora M1

Kuku M2 M2 M2 M2 M2 M2

Mifano ya [M] na [M1] imeonyeshwa kwenye jedwali 6.2 na 6.3. Fomu nyingine

([KH], [M2], [MM]) zimewekwa kwenye kiambatanisho 4E. Taarifa zilizoko kwenye
fomu hizi zinakusanywa na wanakamati husika wakati wa mkutano wa kikundi
wakifanya kazi na wawezeshaji wa vikundi. Wanakamati husika na wawezeshaji wa
vikundi pia hutembelea wanakikundi kwa ajili ya usimamizi na ufuatiliaji na hukagua
papo kwa hapo taarifa ambazo wanakikundi wamezitoa kwenye mkutano.
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Jedwali 6.2 Fomu ya ufuatiliaji wa Migomba [M] (jinsi wanakikundi
walivyoiga/tekeleza teknolojia ya migomba)

Jina la Kijiji ..ccooooviviiiiiinnnn, Jina la kikundi ................ooooni. RODO ..o,
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1
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35
Jumla

Jedwali 6.3 Fomu ya ufuatiliaji wa taarifa za Mbuzi [M1] (jinsi wanakikundi
walivyoiga/tekeleza teknolojia ya uzalishaji wa mbuzi bora)

Jinala Kijiji .ocooovviiiiinn, Jina la kikundi ...............ccooovn RODO ..o
Jinala Mkulima Mkulima Mkulima
mwanakikundi amejenga amepokea anafuga kwa

banda bora la mbuzi jike kufungia mbuzi
mbuzi? kutoka kwa ndani?
(Ndiyo/hapana) | mnyororo wa (Ndiyo/hapana)

ugawaji wa

mbuzi?

(Ndiyo/hapana)

1

2

3

35

Jumla
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Kudhibiti Ubora

Hapa chini tumeeleza muundo wa kumhusisha mtu wa tatu katika kudhibiti ubora wa
miradi ya RIPAT. Udhibiti ubora na mtu wa tatu (nje) unafanywa na Mdhibiti Ubora (MU)
mwenye ujuzi na huru. Jukumu lake ni kama la mkaguzi wa hesabu — wakifanya ukaguzi wa
papo kwa hapo ili kuhakikisha kumbukumbu zilizopo ni za kweli. MU hakagui kila kitu
kwenye mradi bali hukagua mambo muhimu tu yatakayothibitisha kwamba utekelezaji
unaenda kama ilivyopangwa. Fomu zilizopo hapa chini zimegawanyika mara mbili:

1.Taarifa zinazokusanywa kutoka kwenye vikundi 16 vya mradi
2.Taarifa zinazokusanywa katika ngazi ya mradi

MU hutembelea vikundi kwa wakati uliopangwa kukusanya taarifa za mradi kwa
kutumia orodha zilizopo hapa chini.

Taarifa katika ngazi ya kikundi

Sehemu kubwa ya taarifa zitatolewa na viongozi wa vikundi ambao ndio wana taarifa za
mahudhurio, maendeleo ya shughuli za kikundi na utekelezaji wa teknolojia na
wanakikundi binafsi kwenye fomu rahisi kama ilivyoelezewa hapo juu kwenye sehemu ya
ufuatiliaji. MU huchukua fomu zilizojazwa kutoka kwa kikundi k.m. mahudhurio na
utekelezaji wa teknolojia tofauti tofauti kutoka kwenye kapu la uchaguzi. Lakini pia MU
afanye ukaguzi wa papo kwa papo kwenye mashamba machache yaliyochaguliwa kibahati
nasibu ili kuhakiki taarifa zilizojazwa kwenye fomu. MU pia awahoji viongozi wa vikundi na
MM/WYV na pia akusanye taarifa zingine kutoka kwenye SLM.

MU hukagua pia vitabu vya vikundi na kudondoa taarifa stahiki juu ya uwezeshaji wa
kikundi na hutoa uamuzi kama uwezeshwaji ulikuwa wa kutosha au la. Kama ulikuwa
hautoshi, ufuatiliaji unahitajika.

Ili uwezeshaji kikundi uwe wa kutosha WV wanatakiwa wawe:

* Wanatembelea kikundi kila wakati kama ilivyopangwa

» Wasiwe wamechelewa zaidi ya mara moja katika mara nne waliotembelea kikundi
« Kila wakati warejee somo lililopita na kusema nini kitafanyika somo linalofuata
» Wasiwe wamejaziwa “halikueleweka” kwenye somo lolote

Taarifa katika ngazi ya mradi

MU hupata taarifa hizi kutoka kwa MM ambaye hutunza taarifa za mahudhurio ya viongozi

kuratibu mradi. Taarifa zingine zote za mradi zinapatikana kwa MM.

Jinsi ya kutumia taarifa hizi

Inategemewa kuwa majibu yawe ‘ndiyo’ kwa maswali yote yenye majibu ya ‘ndiyo/hapana’
kwenye madodoso yaliyoko hapa chini ambayo yameainisha mazoezi saba ya ukaguzi wa
udhibiti ubora kwa ajili ya mradi wa miaka mitatu. Kama jibu ni hapana MU akusanye
taarifa juu ya shughuli hiyo au hali ya mradi ili kuchunguza kwa nini haikufikia kiwango
kinachohitajika. Maelezo haya ayanakili kwenye daftari lake.

Kila baada ya zoezi la kudhibiti ubora, MU atatoa taarifa kwa SLM. Maswali ambayo
majibu yake ni ‘hapana’ yawe yamewekwa alama na ijadiliwe jinsi ya kurekebisha makosa
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hayo na SLM. Katika zoezi linalofuata la kudhibiti ubora, MU afuatilie kuona kama
marekebisho yaliyohitajika yameshafanyika na SLM.

Kwa mfano kama mahudhurio ya wanavikundi yalikuwa chini ya 70% na uwezeshaji wa
WV ulikuwa chini ya kiwango, MU awaulize viongozi wa kikundi kwa nini na aandike
sababu hizo. Lakini MU asitoe ushauri wowote au kuamrisha jambo lolote kwa viongozi wa
kikundi au WV/MM. Kazi ya MU ni kutoa taarifa nzima yenye lengo na iliyoainisha yote
yaliyobainika/onekana kwa kiongozi wa program au SLM kwa ajili ya kufuatilia tatizo na
kujifunza kutokana na hayo.

Mradi wa utekelezaji wa miaka mitatu unapendekezwa uwe na ziara saba za kudhibiti
ubora. MU achukue taarifa kwa kutumia madodoso saba tofauti kwa ajili ya kila ziara.
Muda wa ziara hizi kwa mradi wa miaka mitatu ni kama ifuatavyo:

Kabla ya mradi kuzinduliwa, MU lazima aangalie na kuhakikisha maandalizi ya mradi ni
ya ubora unaostahiki na mchakato wote umehusisha wakulima, wataalamu na ofisi za
serikali husika (mamlaka za serikali za mitaa). Mradi unastahili uwe umeelezewa vizuri
kwenye maandiko stahiki na ushirikiano na mamlaka za wilaya pamoja na maafisa ugani
watakaohusika - iwe imeelezewa kwenye mkataba wa maelewano.

Kabla Mwaka wa 1 Mwaka wa 2 Mwaka wa 3 Baada

Mwezi | | 1|2|3|4|5|6|7|8|9|10|11|12 13|14|15|16|17|18|19|20|21|22|23|24|25 26|27|28|29|30|31|32|33|34|35|36 ||
1

2 3 4 5 6 7

Mtiririko wa ziara saba za udhibiti ubora zitakavyofanyika na taarifa za kukusanywa
katika kila ziara, kama inavyoelezwa kwa ufupi kwenye fomu hapo chini.
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Zoezi la 1 la Kudhibiti Ubora: Lifanyike kabla mradi haujazinduliwa.
(Linafanyika katika ngazi ya mradi tu. Fomu ijazwe kwa ajili ya vikundi vyote 16
vilivyoko kwenye mradi)

Lini: Kabla ya miradi kuzinduliwa

Namna gani: MU atamhoji kiongozi wa program/MM, achuje/aangalie maandiko ya
mradi kama vile mihtasari ya vikao, taarifa ya uchunguzi wa hali ilivyokuwa
awali, Andiko la mradi, ubao-mantiki, mpango wa kina wa utekelezaji (MKU),
Mikataba ya maelewano (MwM) nk.

JINA 1@ MEAAT e
JINA 1A MU e

1. Mwakilishi wa wilaya alishiriki kwenye kufanya tathmini O Ndiyo [ Hapana

2. Afisa ugani alishiriki katika kufanya tathmini 0O Ndiyo [J Hapana

3. Mkutano wa kutengeneza mpango wa shughuli 0O Ndiyo [ Hapana
za mradi ulifanyika (Kukubaliana Ku)

4. Mkutano wa kutengeneza mpango wa shughuli

za mradi ulihusisha wataalamu, mamlaka za 0O Ndiyo [ Hapana
serikali za mitaa, maafisa ugani (2 au 3)

5. Mratibu Mradi wa Wilaya (MMW) alichaguliwa 0O Ndiyo [ Hapana

6. Mkataba wa makubaliano baina ya wilaya
na SLM juu ya ushirikiano O Ndiyo [ Hapana
na ushiriki wa maafisa ugani umetiwa saini

7. Andiko la mradi, ubao-mantiki, mpango 0O Ndiyo [ Hapana
wa utekelezaji zipo (zinastahili ziwepo)

8. Wawezeshaji wanaotekeleza mradi wamefundishwa 0 Ndiyo 3 Hapana

juu ya mfumo wa RIPAT na wamefaulu jaribio
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Zoezi la 2 la Kudhibiti Ubora
Taarifa zilizokusanywa kutoka kwenye kila kikundi

Lini: Miezi 2 — 3 baada ya mradi kuanza

JinalaMU ..o

JINA 1A MIradi .....oooveeeiees s
Jina la KiKUNGi........cooooiiic s
TAIENE oo ———

1. Takwimu za wanakikundi:
Idadi ya wanakikundi waliojiandikisha wakati wa kuunda kikundi

Wanaume - Wanawake -
Jumla

2. Idadi ya walio hai sasa
Wanaume Wanawake -
Jumla

3. Idadi yawanakikundi walioacha tangu mradi uanze
4. Idadi ya wanakikundi wapya tangu mradi uanze
5. Wastani wa mahudhurio (asilimia)

Masuala maalumu

6. Mkutano wa Kijiji ulihusisha mamlaka ya serikali za mitaa(wilaya, [ Ndiyo
kata, Kijiji)

7. Vigezo vya kutosha vilitumika kama ilivyoainishwa kwenye [ Ndiyo
mwongozo wa RIPAT

8. Mkataba kati ya kikundi na shirika linalotekelza mradi kuhusu [ Ndiyo
mahudhurio, kulipia pembejeo na mnyororo wa mifugo
umesainiwa

9. Viongozi wa kikundi (watatu) wa muda wamechaguliwa O Ndiyo

10. Viongozi hawa walichaguliwa kwa kura ya siri kama mwongozo wa [ Ndiyo
RIPAT unavyoeleza

11. Mchakato wa kuandika Katiba ya kikundi unaendelea O Ndiyo

12. Masharti ya lazima juu ya utekelezaji kama ilivyoainishwa kwenye
kitabu cha mwongozo wa RIPAT yamewekwa kwenye katiba ya 0 Ndiyo
kikundi

13. Kikundi kimepata mashamba la kikundi 0 Ndiyo

14. Mashamba yanafaa kwa ajili ya chaguo kutoka kwenye “kapu la [ Ndiyo
uchaguzi”

15. Mkataba wa kukodi shamba kati ya kikundi na mwenye shamba [ Ndiyo
umetiwa saini na nakala iko katika file la kijiji

16. Kikundi kimepata nakala ya sheria ndogo ndogo za kijiji 0 Ndiyo

17. Uwezeshaji katika kipindi cha taarifa hii umekua
O unaridhisha O hauridhishi (ufuatiliajo unahitajika)

18. Afisa ugani ametembelea kikundi mara ___ katika kipindi cha taarifa hii

1 Hapana
1 Hapana
1 Hapana
O Hapana
1 Hapana
I Hapana
OHapana

1 Hapana
[1Hapana

1 Hapana

[0 Hapana

Kutoka kwenye fomu za ufuatiliaji za kikundi ambazo zinahifadhiwa na katibu wa kikundi (k.m. [M],
[M1] MU akusanye taarifa zifuatazo kulingana na kapu la uchaguzi na teknolojia iliyotekelezwa na

wanakikundi binafsi

19. Teknolojia namba 1: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia
20. Teknolojia namba 2: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia
21. Teknolojia namba 3: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia
22. Teknolojia namba 4: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia
23,
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Zoezila 3 la Kudhibiti Ubora
Taarifa zilizokusanywa kutoka kwenye kila kikundi

Lini: Miezi9 - 10 baadaya mradikuanza

JinalaMU ..o JinalaMradi ..o
Jinalakikundi.........ooooii
Tarehe ....ooviviiiii
1. Idadiya wanakikundi waliohai sasa
Wanaume
Wanawake
Jumla -
2. Idadiyawanakikundi walioacha tangu ziara ya mwisho ya KU
3. Idadiya wanakikundi wapya tangu ziara ya mwisho ya KU
4, Wastani wa mahudhurio (%)
5. Katiba ya kikundi imekamilika O Ndiyo O Hapana
6. Kikundi kina nakala ya sheria ndogo ndogo za kijiji O Ndiyo O Hapana
7. Sheria ndogo ndogo za kijiji zimejadiliwa na kikundi wakati wa O Ndiyo O Hapana
mikutano yao
8. Viongozi wa kikundi watat u wa ‘kudumu’ wamechaguliwa O Ndiyo O Hapana
9. Viongozi hawa walichaguliwa kwa kura ya siri kama mwongozo O Ndiyo O Hapana
unavyoelezea
10. Viongozi wa kijiji wakikuwepo wakati wa uchaguzi wa viongozi O Ndiyo O Hapana
hawa
11. Mwenyekiti: amechaguliwa yuleyule O mwingine O
12. Katibu: amechaguliwa yuleyule 0O mwingine O

13. Mtunza hazina: amechaguliwa yuleyule [0 mwingine O

Shughuli za vikundi (kama ilivyo kwenye KU)
14. Mnyororo wa mga wanyo wa mifugo umeanza (kikundi

kimeainisha wakulima watakaopokea mifugo, wameshapokea O Ndiyo OHapana
mifugo)
15. Kikundi kimeunda kamati ndogo kulingana na KU O Ndiyo O Hapana
16. Idadiya kamati ndogo zilizoundwa ni .
17. Pembejeo zimesambazwa k wa wanakikundi kama kila mmoja O Ndiyo O Hapana
alivyotaka (mfano mbegu, vipando, pembejeo za kilimo,
majogoo)
18. Pembejeo zilifika kwa wakati (kulikuwa na muda wa kuzitumia) O Ndiyo 0O Hapana
19. Wakulima wamelipa nusu ya gharama ya pembejeo kama ilivyo 0 Ndiyo 0O Hapana
kwenye makubaliano
20. Vijishamba vya majaribio vimeanzisha kwenye shamba Ila O Ndiyo O Hapana

kikundi la kikundi

21. Uwezeshaji katika kipindi cha taarifa hii umekuwa
O unaridhisha
O hauridhishi (ufuatiliajo unahitajika)
22. Afisa ugani ametembelea kikundi mara ___ katika kipindi cha taarifa hii
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Kutoka kwenye fomu za ufuatiliaji wa kikundi ambazo zinahifadhiwa na katibu wa kikundi
(k.m. [M], [M1] MU anakusanya taarifa zifuatazo (kulingana na kapu la uchaguzi na muda wa
mradi)

23. Teknolojia namba 1: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia

24. Teknolojia namba 2: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia

25. Teknolojia namba 3: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia

26. Teknolojia namba 4: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia

27. .

Shamba la kikundi
28. Kwa ajili ya teknolojia kuu ambazo kikundi kimetekeleza k.m. migomba
Idadi ya mashina ya migomba

Idadi ya mikungu iliyovunwa
29. e,

II) Taarifa zinazokusanywa katika ngazi ya vikundi (kwa ajili ya vikundi vyote 16)

Mikutano ya kuratibu mradi ya kila robo mwaka:

Mikutano ya robo mwaka ya kuratibu mradi imefanyika O Ndiyo [0 Hapana
Wastani Mahudhurio ya viongozi wa vikundi ni (%)

Wastani Mahudhurio ya AU (%)

Wastani Mahudhurio ya MMW (%)

Mafunzo kwa viongozi wa vikundi juu ya usimamizi wa fedha

yamefanyika angalau mara moja 0 Ndiyo O Hapana

oA wWwN
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Zoezi la 4 la Kudhibiti Ubora (KU)
Taarifa zikusanywe kutoka kwenye kila kikundi

Lini: Miezi 15 — 16 baada ya mradi kuanza

JinalaMU oo, JinalaMradi cooooeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeen,
Jina la kikundi ..c..oooeeeeeeeeeeeeeeeeen,
Tarehe ..o, S

1. Idadi ya wanakikundi wanaoendelea na kikundi hadi kufikia leo:
Wanaume
Wanawake
Jumla e
Idadi ya wanakikundi walioacha tangu ziara ya mwisho ya MU
Idadi ya wanakikundi wapya tangu ziara ya mwisho ya MU
Wastani wa mahudhurio (%)

> w N

5. Wakulima vichocheo katika fani tofauti wameainishwa na wanakikundi

[J Ndiyo [J Hapana
6. Idadi ya wakulima vichocheo walioainishwa katika kikundi

7. Uwezeshaji katika kipindi cha taarifa hii umekuwa
0 Unaridhisha OO0 Hauridhishi(unahitaji ufuatiliaji)

8. Afisa ugani ametembelea kikundi mara ngapi katika kipindi cha taarifa hii

Kutoka kwenye fomu za ufuatiliaji za kikundi ambazo zinahifadhiwa na katibu wa kikundi
k.m. [M], [M1] MU akusanye taarifa zifuatazo kulingana na kapu la uchaguzi na teknolojia
na muda wa mradi

9. Teknolojia namba 1: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia
10. Teknolojia namba 2: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia
11. Teknolojia namba 3: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia
12. Teknolojia namba 4: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia
13. ...

Shamba la kikundi

14. (Kwa ajili ya teknolojia kuu kwenye shamba la kikundi, k.m. migomba)
Idadi ya mashina ya migomba
Idadi ya mikungu iliyovunwa
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IT) Taarifa zinazokusanywa katika ngazi ya mradi (kwa ajili ya vikundi vyote 16)

Mikutano ya kuratibu mradi ya kila robo mwaka:

Mikutano ya robo mwaka ya kuratibu mradi imefanyika ~ 0O Ndiyo O Hapana
Wastani Mahudhurio ya viongozi wa vikundi (%)

Wastani Mahudhurio ya AU (%)
Wastani Mahudhurio ya MMW (%)
Mafunzo kwa viongozi wa vikundi juu ya usimamizi wa

oS Uk WwWN

fedha yamefanyika mara moja O Ndiyo O Hapana

Masuala mengine katika ngazi ya mradi
7. Wakulima vichocheo wa fani mbali mbali wamepata mafunzo ya ziada

O Ndiyo O Hapana
(kwa kawaida inachukua siku 3 — 4 kwa mafunzo maalum ya wakulima vichocheo)

8. Afisa ugani wamefundishwa (pamoja na wakulima vichocheo) 0O Ndiyo O Hapana

9. Siku ya wakulima (maonyesho) imefanyika O Ndiyo O Hapana
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Zoezi la 5 la Kudhibiti Ubora
Taarifa zitakusanywa kutoka kila kikundi

Lini: Miezi 21 — 22 baada ya mradi kuanza

JINA 1A MU .o Jinalamradi .oooeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee e

Jina la KikuNdi c.eeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeen.
TArEN@ ..o

1. Idadi ya wanakikundi hai mpaka sasa:

Idadi ya wanaume
Idadi ya wanawake

Jumla

2. Idadi ya walioacha kikundi tangu ziara ya mwisho la MU

3. Idadi ya waliojiunga tangu ziara ya mwisho la MU

4. Wastani wa mahudhurio kwa kipindi hiki (%)

5. Kikundi kimebadilisha katiba yake?

O Ndiyo O Hapana

6. Uchaguzi wa viongozi wa vikundi umefanyika O Ndiyo O Hapana
7. Uchaguzi ulikuwa wa siri kama ilivyo kwenye O Ndiyo O Hapana
kitini
8. Viongozi wa kijiji walikuwepo wakati wa 0 Ndiyo 0 Hapana
uchaguzi
9. Mwenyekiti: O Amechaguliwa yule yule @O Amechaguliwa mwingine
10. Katiosu: O Amechaguliwa yuleyule O Amechaguliwa mwingine
11. Mweka hazina: OO0 Amechaguliwa yule yule g Amechaguliwa mwingine
12. Uwezeshaji wa kikundi katika kipindi cha O Unaridhisha
taarifa hii umekuwa O Hauridhishi (unahitaji ufuatiliaji)

13. Mara ngapi afisa ugani ametembelea kikundi kwa kipindi cha taarifa husika

Kutoka kwenye fomu za vikundi ambazo zinawekwa na katibu k.m. [M] au [M1], MU
akusanye taarifa zifuatazo (kulingana na kapu la uchaguzi na umri wa mradi).

14. Teknolojia namba 2: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia

15. Teknolojia namba 3: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia
16. Teknolojia namba 4: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia

17. Teknolojia namba 4: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia

18. e,
Shamba la kikundi

19.Kwa ajili ya teknolojia kuu ambazo kikundi kimetekeleza k.m. migomba

Idadi ya mashina ya migomba
Idadi ya mikungu iliyovunwa
20. s
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II) Taarifa zinazokusanywa katika ngazi ya vikundi (kwa ajili ya vikundi vyote 16)

Mikutano ya kuratibu mradi ya kila robo mwaka:
Mikutano ya robo mwaka ya kuratibu mradi imefanyika O Ndiyo 0O Hapana
Wastani Mahudhurio ya viongozi wa vikundi ni (%)

Wastani Mahudhurio ya AU (%)
Wastani Mahudhurio ya MMW (%)

o v s~ w N =

Mafunzo kwa viongozi wa vikundi juu ya usimamizi wa fedha
yamefanyika O Ndiyo O Hapana
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Zoezi la 6 la Kudhibiti Ubora
Taarifa zinazokusanywa kutoka kila kikundi

Lini: Miezi 30 — 31 baada ya mradi kuanza

JINATAMU oo e Jinalamradi ..o
Jinala kikundi ..o,
TAICNE ..o s

1. Idadi ya wanakikundi hai mpaka sasa:
Idadi ya wanaume
|dadi ya wanawake
Jumla

2. Idadi ya walioacha kikundi tangu ziara ya mwisho ya MU

3. ldadi ya waliojiunga tangu ziara ya mwisho ya MU

4. Wastani wa mahudhurio kwa kipindi hiki (%)

5. Wakulima vichocheo wa kueneza mradi O Ndiyo O Hapana
wameainishwa na kikundi

6. Idadi ya wakulima vichocheo wa kueneza mradi waliochaguliwa

7. Uchaguzi wa viongozi umefanyika 0O Ndiyo 0O Hapana

8. Uchaguzi ulikuwa wa siri kama mwongozo wa O Ndiyo O Hapana
RIPAT unavyoelekeza

9. Viongozi wa Kkijiji walikuwepo wakati wa O Ndiyo 0O Hapana
uchaguzi

10. Mwenyekiti: O Amechaguliwa yuleyule O Amechaguliwa mwingine

11. Katibu: O Amechaguliwa yuleyule O Amechaguliwa mwingine

12. Mweka hazina: O Amechaguliwayule yule O Amechaguliwa mwingine

13. Uwezeshaji katika kipindi cha taarifa hii umekuwa

O Unaridhisha

O Hauridhishi (unahitaji ufuatiliaji)
14. Mara ngapi afisa ugani ametembelea kikundi kwa kipindi cha taarifa husika
Kutoka kwenye fomu za vikundi ambazo zinawekwa na katibu, km. [M] au [M1], MU
akusanye taarifa zifuatazo (kulingana na kapu la uchaguzi na umri wa mradi).
15. Teknolojia namba 1: wakulima wangapi wanatumia hii teknolojia
16. Teknolojia namba 2: wakulima wangapi wanatumia hii teknolojia
17. Teknolojia namba 3: wakulima wangapwanatumia hii teknolojia
18. Teknolojia namba 4 : wakulima wangapi wanatumia hii teknolojia
19. ..

Shamba la kikundi

20. Kwa ajili ya teknolojia kuu ambazo kikundi kimetekeleza k.m. migomba
Idadi ya mashina ya migomba
Idadi ya mikungu iliyovunwa
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II) Taarifa zinazokusanywa katika ngazi ya mradi (kwa ajili ya vikundi vyote 16)

Mikutano ya kuratibu mradi kila robo mwaka

Mikutano ya robo mwaka ya kuratibu mradi imefanyika O Ndiyo 0O Hapana
Wastani Mahudhurio ya viongozi wa vikundi ni asilimia

Wastani Mahudhurio ya afisa ugani

Wastani Mahudhurio ya mratibu wa serikali wa mradi

Mafunzo kwa viongozi wa kikundi juu ya usimamizi wa 0O Ndiyo O Hapana
fedha yamefanyika

IS L e A

Mambo mengine kwenye ngazi ya mradi

7. Tarehe ya mahafali imetangazwa kwa wanakikundi O Ndiyo O Hapana

8. Wakulima vichocheo wa kueneza mradi wamepata mafunzo O Ndiyo 0O Hapana
ya ziada

9. Maafisa Ugani walifundishwa pamoja na wakulima  ONdiyo O Hapana
vichocheo

10. Vijiji ambapo mradi utaenezwa vimeainishwa na wakulima O Ndiyo O Hapana
vichocheo na maafisa ugani
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Zoezi la 7 la Kudhibiti Ubora (mwisho)
Taarifa zinakusanywa kutoka kwenye kila kikundi

Lini: Mwezi 1 -2 baada ya mradi kumaliza muda wake

Jinala MU ..o Jinala Mradi.....ccooccvvniiininiiiiiccice,
Jina la Kikundi.......cccoeeeiiiiniiinen,
TArENE .o
1. Kikundi kiliamua kuendelea kufanya kazi pamoja kama kikundi O Ndiyo O Hapana
Kama ndiyo endelea na namba 2
Kama hapana nenda namba 6
2. Kikundi kinaendelea
Idadi ya wanakikundi walio hai sasa
Wanaume
Wanawake
Jumla
3. Wastani wa mahudhurio (%)
4. Idadi ya wanakikundi walioacha kikundi baada ya mahafali
5. Wanakikundi walioacha kikundi walipata mgao wao kutoka
kwenye mali ya kikundi kulingana na kitini cha RIPAT O Ndiyo 0O Hapana
(Katiba ya kikundi)
Kikundi ambacho hakiendelei
6. Kuvunjika kwa kikundi kuliamuliwa na theluthi mbili ya O Ndiyo 0O Hapana
wanakikundi au zaidi
7. Taarifa ya akaunti za vikundi zimechukuliwa O Ndiyo O Hapana
8. Hela iliyopatikana iligawanywa kwa wanakikundi kulinganana 0O Ndiyo O Hapana

mwongozo wa RIPAT (katiba ya kikundi) 2

Kutoka kwenye fomu za ufuatiliaji za kikundi ambazo zinahifadhiwa na katibu wa kikundi
(k.m. [M], [M1] MU akusanye taarifa zifuatazo (kulingana na kapu la uchaguzi na muda wa
mradi)
9. Teknolojia namba 1: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia
10. Teknolojia namba 2: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia
11. Teknolojia namba 3: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia
12. Teknolojia namba 4: wakulima wangapi wanafanya hii teknolojia

13.

Shamba la kikundi
14. Kwa ajili ya teknolojia kuu ambazo kikundi kimetekeleza k.m. migomba

Idadi ya mashina ya migomba
Idadi ya mikungu iliyovunwa

Taarifa zinazokusanywa katika ngazi ya mrandi (kwa ajili ya vikundi vyote 16)
Mikutano ya kuratibu mradi ya kila robo mwaka:
Kikundi kimefanya jitihada za kuunda umoja wa vikundi

O Ndiyo

O Hapana




Viambatanisho






KIAMBATANISHO CHA 1

Taratibu za uchaguzi

Mwezeshaji wa Kikundi (MK) awaandae wanakikundi kwa ajili ya uchaguzi na
kuelezea utaratibu wa uchaguzi. Kwa uchaguzi wenye wagombea wawili MK alete
sanduku, vikadi vidogo, makopo mawili kwenye mkutano wa kikundi. (Kwa ajili ya
uchaguzi wenye wagombea zaidi ya wawili angalia maelezo hapo chini). Kopo moja
liwe la langi nyeupe na jingine nyeusi. Makopo haya lazima yawe na mifuniko
wenye mwanya ambao vikadi vinaweza kuingia (kama kisanduku la pesa). MK alete
kadi mbili moja nyeupe na nyeusi. Katika kikundi, kila mwanakikundi apewe kikadi.
Wagombea wale wawili kila mmoja apewe kadi moja (nyeupe au nyeusi).
Makopo yale yenye rangi yawekwe kwenye lile sanduku nyuma ya uzuio (au kwenye
chumba) mbali kidogo na walipokaa wanakikundi na wapiti njia nyingine ili wengine
wasione kinachoendelea. Kila mwanakikundi ataenda nyuma ya uzuio (au kwenye
chumba) na wanakikundi wengine wasiwe wanaona lakini MK aweze kuona na
kuweka kikadi chake kwenye kopo ambalo lina rangi ambayo mgombea anayetaka
kumchagua (hata MK asiweze kuona kikadi kinawekwa kwenye kopo lipi).

Baada ya watu wote kupiga kura, MK ahesabu kura zote mbele ya wanakikundi
wote kwa kutoa vikadi kutoka kwenye makopo na kuzihesabu. Ahakikishe kwamba
hakuna vikadi vya ziada ambavyo vimewekwa kwenye makopo - idadi ya kura iwe
sawa na ya wanakikundi waliopiga kura. Aliyepata kura nyingi zaidi ndiye mshindi.
Utaratibu huu urudiwe kwa uchaguzi wa vyeo vyote vitatu.

Baada ya uchaguzi, MK atangaze majina ya viongozi watatu waliochaguliwa

kuongoza kwa mwaka mmoja. Baada ya mwaka mmoja
3‘- '{;rfi_._'-:__i_-_. _::_h;:_._._ﬂ;—\.n_‘;;,, e ,\,_;/.-:_:;”“"“A Eﬁlwﬂw
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uchaguzi huu utarudiwa kwa utaratibu zile zile. Viongozi hawa wanaweza
kuchaguliwa tena au wakabadilishwa kwa kutumia utaratibu huo huo wa
kidemokrasia.

Mfano huu wa uchaguzi umewahusisha wagombea wawili kwa ajili ya kila nafasi.
Endapo kuna wagombea watatu, MK aongeze kopo lingine na kadi nyingine ya
rangi tofauti.

Angalizo: Uchaguzi huu umetolewa kwenye mwongozo wa UKKV/VSLA.

VSLA (bila tarehe) Village savings and loan associations (VSLAs). Field officer training
guide, Version 1.03, Solingen: VSL Associates. Available from Hugh Allen:
hugh@vsla.net


mailto:hugh@vsla.net
mailto:hugh@vsla.net

KIAMBATANISHO CHA 2

Mwongozo wa jinsi ya kuandaa katiba ya kikundi

Baadhi ya vifungu ni vya lazima katika mradi wa RIPAT; hivi vinaonekana katika maandishi
ya mlazo.

Kipengele

Mambo yanayojadiliwa na yanayohusishwa

Jina la kikundi

Mawasiliano

Maana ya jina

Kibwagizo cha kikundi

G lwW|N|(F

Eneo la shughuli la
kikundi

6 Mlezi wa kikundi
7 Lengo kuu Madhumuni ya kikundi cha RIPAT ni kuboresha maisha na
kujenga uwezo wa wanakikundi wake kujisaidia wao
wenyewe na kuhakikisha matokeo yanapatikana, pia
kusaidia watu wengine kwenye eneo hilo ambao sio
wanakikundi kupata mabadiliko/matokeo kama ya
wanakikundi.
Malengo mahususi Malengo mahususi
8 Uanachama Kwa RIPAT, wakulima wote wahusika wanajukumu la
8.1 Majukumu ya kufundisha wakulima wengine watatu ambao sio wana
wanakikundi RIPAT kwenye jamii kile walichojifunza na walichokifanya.

Kama kwa mfano, migomba imelimwa kama zao na
mkulima, mkulima atatoa miche mara tatu zaidi kwa
wakulima wasiokuwa wana RIPAT; na kwa mifugo kama
vile mbuzi au nguruwe, mkulima atatoa mzao wa kwanza
jike kwa wanakikundi wengine kama inavyoelezwa kwenye
mnyororo wa pamoja wa kugawana mbuzi wa shirika.

Majukumu mengine:
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Kipengele

Mambo yanayojadiliwa na yanayohusishwa

8.2

Hatua za kufuata wakati
wa kumuondoa
mwanachama na
kupokea mwanakikundi
mpya kwenye kikundi
wakati wa muda wa
mradi

a) Mwanachama anayejiunga:

b) Kumfukuza mwanachama:

¢) Kuacha uanachama

Mwanakikundi anaweza kuacha kikundi wakati wa muda
wa mradi, mtu huyo hatapewa mali au utajiri uliopatikana
kwenye kikundi. Mwanakikundi aweke sawa mahesabu
yake na kulipa madeni yote anayodaiwa pamoja na
pembejeo alizopewa (mbegu, vifaa, wanyama n.k) kwa SLM

8.3

Kujiondoa kwa kikundi
wakati wa mradi

Kikundi kinaweza kuvunjwa na shirika au kwa uamuzi
wake wakati wa muda wa mradi, vifaa na vitendea kazi
walivyopewa bure vitarudishwa kwa shirika. Wanachama
ambao ni wanakikundi walipe madeni yao kama
inavyoelezwa kwenye kipengele cha 8.2.c

8.4 Kugawana faida za Wakati mradi unaendelea, hakuna gawio lolote kutoka
kikundi wakati mradi mapato ya kikundi watakalolipwa wanakikundi
unaendelea

9 Uchaguzi wa viongozi Uchaguzi wa viongozi uwe wa kidemokrasia ambapo kura

lazima zipigwe kwa siri (Angalia Kiambatanisho cha 1
kwenye taratibu za kupiga kura). Mwanzoni mwa mradi,
viongozi wa muda watachaguliwa kwa kipindi cha miezi
mitatu. Baada ya miezi mitatu, viongozi wapya
watachaguliwa. Viongozi waliokuwa wa mpito wanaweza
kuchaguliwa tena iwapo wanakikundi wanawaona
wanafaa, lakini kwa kutumia taratibu za kidemokrasia
kama inavyoelezwa kwenye kiambatanisho cha 1.
Uchaguzi mwingine unaweza kufanyika kila baada ya
miezi 12. Kikundi kitaamua ni vpindi vingapi kiongozi
anaweza kuendelea kuongoza.

9.1

Kazi za viongozi

Majukumu ya mwenyekiti yatajumuisha:

e Kuanzisha mkutano wanapokutana

e Kutangaza ajenda na kuongoza majadiliano

e Kuhakikisha kwamba kikao kinafuata utaratibu na
kwamba katiba inafuatwa na kuheshimiwa

e Kusimamia nidhamu na kutoza faini inapotakiwa

e Kuendesha majadiliano na kuhakikisha mawazo ya kila
mtu yanasikilizwa na kuheshimiwa

e Kutatua migogoro

e Kukiwakilisha kikundi nje na kwa wasiokuwa




KIAMBATANISHO CHA 2: JINSI YA KUANDAA KATIBA YA KIKUNDI 117

Kipengele

Mambo yanayojadiliwa na yanayohusishwa

9.1 Inaendelea

e Kuwa wakili wa mali za kikundi.

Majukumu ya Katibu yanajumuisha:

e Kupanga muda na mahali mkutano utafanyika na
kutoa taarifa

e Kuandika mihtasari ya vikao

e Kusoma mihtasari ya vikao vilivyopita

e Kutunza kumbukumbu za kikundi

e Kuandika barua na taarifa kwa niaba ya kikundi

e Kumsaidia mwenyekiti kwenye vikao

e Kufanya kazi kwa pamoja na mwenyekiti ili kuhakikisha
kwamba katiba ya kikundi inafuatwa.

Kazi za mtunza hazina zinajumuisha:

* Kuweka kumbukumbu za mahesabu za kikundi

e Kutunza kumbukumbu za miamala za wanakikundi
e Kutunza kumbukumbu za mali za kikundi

e Kuandaa taarifa ya fedha

e Kutunza akaunti ya kikundi

» Kusoma taarifa ya fedha kwa kikundi inapohitajika
e Kukishauri kikundi njia bora za matumizi ya fedha.

9.2 Kamati ndogo ndogo za
kikundi

Kamati ndogo ndogo za kikundi: Kikundi kitaanzisha
kamati ndogo ndogo kulingana na teknolojia za kilimo
zinazofuatwa na wanakikundi. Kila kamati itachagua
kiongozi ambaye atatoa taarifa kwa mwenyekiti wa
kikundi. Kazi za wajumbe wa kamati itakuwa ni kufanya
ufuatiliaji kwenye teknolojia, mauzo ya mazao, na
kuhakikisha kwamba ahadi zote zilizotolewa kulipia
pembejeo zinatimizwa, kama vile malipo kupitia mnyororo
wa kugawana mbuzi.

Kamati-ndogo:
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Kipengele

Mambo yanayojadiliwa na yanayohusishwa

10

Kazi kubwa ya kikundi na
ratiba ya kukutana

Kazi kuu za kikundi:

Mahali, muda na siku ya wiki kwa ajili ya
kukutana:

11

Adhabu za utovu wa
nidhamu kwa
wanakikundi

Adhabu/faini;

12

Marekebisho kwenye
katiba

Katiba inaweza kurekebishwa wakati wowote kama
theluthi mbili ya wanakikundi watakubaliana. Ibara
zilizoandikwa kwa mlazo zinaweza kubadilishwa na
theluthi mbili ya kura zote baada ya muda wa mradi
kuisha na baada ya malipo kufanywa kwa wanakikundi
kama wakiacha kama inavyoelezwa kwenye paragrafu/
kifungu cha 16

13

Mahesabu ya kikundi:
Mapato na matumizi

Mradi unapoanza, kikundi kitafungua akaunti ya kikundi.
Akaunti ya kikundi itasimamiwa na viongozi
waliochaguliwa ambao ni Mwenyekiti, Katibu na Mtunza
hazina. Watahusika na kujaza kitabu cha fedha na
kutengeneza mizania. Mapato na matumizi ya kikundi
yawekwe/yaandikwe vizuri kwenye vitabu vya fedha.
Taarifa ya fedha itatolewa kwa wanakikundi kila mwezi na
kwa shirika itakuwa kila baada ya miezi mitatu kwa ajili ya
ufuatiliaji.

Mapato ya kikundi yanatokana na kuuza mazao, adhabu
na ada ya uanachama pale ambapo kikundi kinakuwa
kimeamua kuwatoza wanachama wake.

Katika kipindi cha mradi fedha za kikundi zitawekwa benki
au SACCOS iliyo jirani kwa mapendekezo ya shirika au
zitatumika kwa kuendeleza kazi za kikundi. Baada ya
miaka miwili, kikundi kitawekeza kwenye mali
zisizohamishika kama theluthi mbili ya wanakikundi na
shirika watakubaliana. Makubaliano ya shirika
yatategemea kama kikundi kina;

e Mahudhurio mazuri

e Uongozi bora na kama walikuwa wanafuata katiba

e Mapato ya kila siku na utunzaji wa kumbukumbu.

14

Mwisho/Kikomo cha
mradi au mwakikundi
kuacha mradi baada ya
mradi kuisha

Mwishoni mwa kipindi cha mradi kuisha, taarifa ya fedha
itaandaliwa. Siku ya mwisho ya kumaliza mradi, madeni
yote yawe yameshalipwa. Kikundi kinaweza kulipa kama
inavyoelezwa kwenye kifungu cha 15 au kinaweza
kuendelea kama ushirika baada ya wale wanaohitaji
kulipwa kuwa wamelipwa hisa zao kama inavyoelezwa
kwenye kifungu cha 16
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Kipengele Mambo yanayojadiliwa na yanayohusishwa
15 Ufilisi wa mali na madeni | Ufilisi wa mali za kikundi utafanyika baada ya mradi
ya kikundi kuisha (kwa kawaida kila baada ya miaka mitatu) kama

theluthi mbili watalipigia kura jambo hilo.

Kama shirika limetoa vitendea kazi bure kwa kikundi

wakati mradi kama vile ripa, mabomba ya kupulizia dawa,

machimbuo na vifaa vidogo vidogo, vitu hivi vitarudishwa

kwenye shirika. Hakuna malipo yatakayotozwa na shirika

kwa kurudisha vifaa hivyo. Mali za kikundi zitagawanywa

na fedha itakayoridhiwa itagawiwa kwa wanakikundi. Mali

za kikundi ni kama:-

a) Fedha taslimu kwenye mahesabu ya kikundi

b) Shamba lolote la kikundi la kukodisha (kawaida kwa
mkataba wa miaka mitano). Shamba hilo kama
itawezekana litakodishwa kwa muda uliobaki. Mfano
mkataba wa kipindi cha miaka miwili kwa yeyote
atakayelipa kwa bei ya juu

c) Shamba lolote linalomilikiwa na kikundi. Shamba hilo
litauzwa kwa bei ya juu itakayokubaliwa

d) Malinyinginezo
Fedha itakayopatikana kutoka a — d hapo juu
itagawanywa kwa usawa kwa wanakikundi, mfano
hisa 1/30 kwa kila mwanachama kama kuna
wanakikundi 30 wakati wa kuhitimisha mradi

16 Malipo kwa wanakikundi
wanaoacha iwapo
kikundi kimeamua
kuendelea kama ushirika
baada ya mradi kuisha

Mwanakikundi anaweza kuacha kikundi wakati wa
kuhitimisha na akaendelea kukifanyia kazi kile
alichojifunza hata kwenye shamba lake au kwenye vikundi
vingine. Mwanakikundi anayeacha atapata theluthi mbili
ya hisa zake ya kile alichokizalisha. Kilichozalishwa na
kikundi kinakokotolewa jumla yake kama ifuatavyo:

a) Fedhataslimu kwenye mahesabu ya kikundi

b) Kadirio la thamani yote ya shamba la kikundi, kama
limekodishwa au linamilikiwa na kikundi; kama
limekodishwa, thamani yake inabakia pale pale.
Thamani yake itatathiminiwa na wanakikundi
wenyewe. Kama kikundi hakitakubaliana kuhusiana na
thamani na iwapo wanakikundi wanahitaji, shirika
litapanga kwa ajili ya kufanya tathmini ya thamani
kwa kumtumia mtaalamu mwingine huru. Gharama
ya kukadiria italipwa na kikundi.

c) Thamaniya mali zingine kama ilivyokadiriwa na
kikundi. Kama makubaliano hayatafikiwa, hatua kama
zinavyoelezwa hapo juu zitafuatwa.

d) Madeniyote lazima yalipwe.
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Kipengele

Mambo yanayojadiliwa na yanayohusishwa

16

inaendelea..

Mfano: Kwenye kikundi chenye wanachama 30,
wanakikundi 5 wanataka kuondoka baada ya kuhitimisha
mradi, ambapo 25 wanahitaji kuendelea kama ushirika.
Malipo ya wanaoacha inakokotolewa kama ifuatavyo:

Fedha halisi kwenye akaunti ya kikundi

(kama ilivyo kwenye maelezo

ya akaunti: TZS 500,000
Mapato kutoka shamba la kikundi

(mauzo/kukodisha na kilichobaki: TZS 1,000,000
Mali nyingine TZS 500,000
Jumla ya fedha za kikundi TZS 2,000,000

Theluthi mbili ya mali zilizopatikana itaweka misingi ya
kukokotoa hisa.

Kila mwanakikundi anayeacha kikundi atapata:
2,000,000 x2/3 x 1/30 = TZS 44,444

Kwa hiyo, kikundi kitalipa

5x 44,444 = TZS 222,222. Hii italipwa ndani ya siku 60
baada ya barua ya maombi kupelekwa kwa mwenyekiti na
mwanachama anayeacha kikundi.

(Kama pungufu ya theluthi mbili ya wanachama wanabhitaji
kuendelea kama ushirika, mali za kikundi zitakuwa
zimelipwa, na wanakikundi wote kwenye suala hili la
kinadharia watapokea

2,000,000/ 30 = TZS 66,666)

17

Mwanachama mpya
anayejiunga na ushirika
mwishoni mwa mradi wa
RIPAT

Ada/masharti:
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Mwongozo wa kitaalamu na rasilimali

Mradi wa RIPAT unajumuisha ‘kapu la uchaguzi’ linalowapa wakulima fursa ya kuchagua
teknolojia nzuri ya kilimo atakayoiga. Mfumo wa kuweka na kukopa na wenyewe umekuwa
sehemu ya kutekelezwa na mradi wa RIPAT hadi sasa. Mwongozo uliopo kwa sasa
hausimami wenyewe kama rasilimali kitabu. SLM linajumuisha mwongozo wa RIPAT na
maelezo ya mwongozo wa kitaalamu kwa teknolojia husika ya kilimo na shughuli
zinazojumuishwa katika mradi wa RIPAT husika. Utajiri wa rasilimali nzuri (mwongozo,
waraka wa kitaalam) vinapatikana katika mashirika mbali mbali na nyenzo nyingi zinaweza
kupakuliwa kutoka kwenye mtandao bila malipo. Zifuatazo hapa chini ni baadhi ya rasilimali
zinazoweza kutumika. Hii inahusishwa na teknolojia halisi kwenye ‘kapu la uchaguzi’
lililotumika katika miradi halisi ya RIPAT hadi sasa.

Inapatikana kutoka:
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika, Dar es Salaam, Tanzania

Kanyeka, E., Kamala, R., Kasuga, R. (2007) Improved agricultural technologies recommended
in Tanzania. Dar es Salaam: Department of Research and Training, Ministry of Agriculture
Food Security and Cooperatives

Inapatikana kutoka:
Village Savings and Loan Associates

TheVSL programme guide for field officers and theVSL programme guide for vilage agents are
available for free download at http://vsla.net/home

Inapatikana kutoka:
Sustainet E.A.

Miongozo mingine rahisi inapatikana bure hapa:
www.sustainetea.org/sustainet_programme_03_knowledge_information.html_

Kwa mfano

e Mbuzi bora wa maziwa

e Uhifadhi wa maji na udongo
e Kilimo hifadhi

e Mfumo jumuishi wa kilimo

Inapatikana kutoka:

FAO (Food and Agriculture Organization of the United Nations) Better Farming
Series


http://vsla.net/home
http://www.sustainetea.org/sustainet_programme_03_knowledge_information.html
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Kwa Mfano:

Sheep and Goat breeding — Better Farming Series 12
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/Istock/001/goats/sh-goatbreedingfao/
fbl2se/index.htm

Keeping chickens — Better Farming Series 1 3
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/Istock/001/chickens/keepchickensfao/
fb13ke/index.htm

Roots and tubers — Better Farming Series 1 6
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/cd3wd/agric/fbl 6re/en/b81 .htm

Bananas — Better Farming Series 18
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/cd3wd/agric/fb1 8be/en/b83.htm

Processing of Cassava and sweet potatoes for animal feeding — Better Farming Series
44

http:.//www.cd3wd.com/cd3wd_40/Istock/001 /Isfeed/fb44pe/index.htm

Use of Cassava and sweet potatoes in animal feeding — Better Farming Series 46
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/Istock/001 /Isfeed/fb46ue/index.htm

Vyanzo vingine kutoka FAO vilivyohusishwa, kwa mfano,

Conservation Agriculture. A manual for farmers and extension workers in Africa.
http://www.fao.org/ag/ca/AfricaTrainingManual.html

A study guide for farmer field schools and community based study groups. Soil and
water with a focus on water harvesting and soil moisture retention. Parts 1 and 2
http:.//www.fao.org/fileadmin/templates/nr/images/resources/
pdf_documents/FARMESA SWC1 .pdf

http://www.fao.org/fileadmin/templates/nr/images/resources/pdf_documents/
FARM ESA SWC2. Pdf

Vinavyopatikana kutoka:

The Conservation Farming Unit in Zambia http://conservationagriculture.org

Baadhi ya mifano:

A qguide for farmers: Conversion from ox ploughing to min-till ripping using the
Magoye ripper: http://conservationagriculture.org/u ploads/pdf/ADP%20M IN-TI
LL%20 RIPPING%20FARMERS%20GUIDE.pdf

The practice of conversional and conservation agriculture in East and Southern Africa.
http://conservationagriculture.org/uploads/pdf/CONVENTIONAL%?20
%20CA%20FARM | NG%20SYSTEMS%20IN%20ESA. pdf

Hoe CF — Land preparation and basal dressing. http://conservationagriculture.org/u
ploads/pdf/CF%20H0e%20Land%20Preperation%20%20Basals%20201 2.pdf


http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/lstock/001/goats/sh-goatbreedingfao/
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/lstock/001/chickens/keepchickensfao/
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/lstock/001/chickens/keepchickensfao/
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/cd3wd/agric/fb1
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/cd3wd/agric/fb1
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/cd3wd/agric/fb1
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/cd3wd/agric/fb1
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/lstock/001
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/lstock/001
http://www.cd3wd.com/cd3wd_40/lstock/001
http://www.fao.org/ag/ca/AfricaTrainingManual.html
http://www.fao.org/fileadmin/templates/nr/images/resources/
http://www.fao.org/fileadmin/templates/nr/images/resources/pdf_documents/
http://conservationagriculture.org/
http://conservationagriculture.org/u
http://conservationagriculture.org/uploads/pdf/CONVENTIONAL
http://conservationagriculture.org/u
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Vinavyopatikana kutoka:

Agromesia — Knowledge sharing for sustainable agricultural development
Agrodok — Popular series of 44 books on small-scale sustainable agriculture
http://www.agromisa.org/

Kwa mfano:

Kilimo cha soya na mazao mengine ya jamii ya mikunde
Ufugaji wa mbuzi kwenye maeneo ya kitropiki

Ufugaji wa nguruwe kwenye maeneo ya kitropiki
Utunzaji na uhifadhi wa nafaka na kunde

Uzalishaji mdogo mdogo wa kuku

Usimamizi wa rutuba ya udongo

Uvunaji wa maji na uhifadhi wa udongo wenye unyevu

Vinavyopatikana kutoka:
IPM info

Manual on group dynamics for Farmer Field Schools
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Free to download from their website http://ipm-info.org/group-dynamics/exercises.htm


http://www.agromisa.org/
http://www.agromisa.org/
http://ipm-info.org/group-dynamics/exercises.htm

KIAMBATANISHO CHA 4
VIELELEZO

KIAMBATANISHO CHA 4A:
MKATABA WA KUKODISHA SHAMBA LA KIKUNDI
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TIPA [Nembo ya SLM]

FOMU YA MKATABA WA KUKODISHA SHAMBA LA KIKUNDI

Sisi viongozi watatu wa kikundi cha RIPAT kilichotajwa hapo juu, kwa niaba ya wanakikundi
wenzetu tunakodisha shamba kutoka kwa ................. kwa masharti yafuatayo hapo chini:

Shamba litatumika kwa shughuli za kikundi cha RIPAT. Ukubwa wa shamba ni eka
............ ambalo liko eneo la ............ katika kijiji cha ........... na kitongoji cha .........
Mkataba huu ni kwa miaka.......(kama shamba ni kwa ajili ya kilimo cha ndizi isiwe chini
ya miaka mitano). Gharama ya kukodisha ni TZS......kwa mwaka.

Mkataba huu unaweza kurudiwa tena kwa upya kwa makubaliano na mwenye shamba.
Shamba hili litatumika kwa ajili ya shughuli za kilimo tu (kama ni kwa ajili ya kujifunzia,

uzalishaji wa mbegu, uzalishaji wa mazao n.k.)

Kikundi kitahusika na usalama na utunzaji wa shamba kwa kipindi chote cha mkataba.
Mwenye shamba haruhusiwi kulitumia shamba kwa shughuli yoyote ile mpaka kipindi
cha mkataba kitakapokwisha ndipo atakaporudishiwa shamba lake. Baada ya mkataba
kuisha, mazao yote yatakayokuwepo shambani yatakuwa ni mali ya mwenye shamba.
Ndani ya kipindi cha mkataba, ukodishaji wa shamba unaweza kuhamishiwa kwa mtu
watatu (likiwa na mazao yake) ili aweze kuenndeleza shughuli za kilimo.
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Mkataba huu umesainiwa na:

1. Mwenye shamba



KIAMBATANISHO CHA 48B:

FOMU YA MKATABA UNAOHUSU MNYORORO WA
MGAWANYO WA WANYAMA

Mkataba huu unatumika kwa kila mwanakikundi ambaye anapokea mnyama kwa mara ya
kwanza kutoka kwenye hazina ya wanyama bora. Kwa wale wanakikundi wanaopokea
wazaliwa wa kwanza, kikundi kitaandaa mkataba rahisi kati ya mwanakikundi na viongozi
wa kikundi.

PRTORY 4G, ™

S RIpAS
[Nembo ya SLM]

FOMU YA MKATABA WA MNYORORO WA MGAWANYO WA
WANYAMA KATI YA SLM NA VIONGOZ| WA KIKUNDI

wanakikundi wenzetu, tumepokea madume watatu na majike watano wa............. (Aina) bila
malipo kutoka kwa.................... (SLM)

Madume wawili na majike watano wanagawiwa kwenye kikundi kama hazina ya
uzalishaji.Watoto waliozaliwa watagawanywa tena ndani ya wanakikundi kwa kutumia
‘mnyororo wa mgawanyo’. Mara baada ya kumaliza kugawa Majike...... waliozaliwa kwa
wanakikundi wenzake, huyo mnyama ambaye aliyepewa awali anabaki kuwa mali yake.

Sheria zifuatazo zitafuatwa:

1. Kabla ya kupokea mnyama (kama hazina ya uzalishaji au watoto waliozaliwa),
mwanakikundi awe amejenga banda kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa na
mradi.
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2. Majike ........... wa kwanza waliozaliwa lazima wagawanywe kwa wanakikundi
wengine wanaofuata kwenye mnyororo kama ilivyopangwa na kikundi. Jike
lillopokelewa kwa mara ya kwanza litabaki kuwa mali ya kikundi hadi hapo
mgawanyo utakapokuwa umekamilika.

3. Wanachama wa mnyororo wa mgawanyo wanapaswa kutoa taarifa kwenye kikundi
juu ya hali ya afya ya mnyama/wanyama ambao wamewapokea na juu ya mpango
wa uzalishaji. Wanawajibika kuwatunza wanyama kwa gharama zao wenyewe, ikiwa
ni pamoja na kuwapa matibabu. Kama mnyama atapotea au kufa na sababu
zikajulikana kuwa ni uzembe kwa suala la mnyororo wa mgawanyo, mtu huyo
atapaswa kumrudisha mnyama kwa gharama zake mwenyewe au kulipa thamani ya
huyo mnyama kwenye kikundi.

Wafuatao ni wanakikundi saba ambao wamechaguliwa na kikundi kupokea mgao wa
kwanza wa hazina ya wanyama walioboreshwa.

Wanakikundi waliopokea majike

JINA. Sahihi.....ccoooninee. Tarehe.....ccccoveeenne.
JIN@L e Sahihi.....ccoooininee. Tarehe.....ccccoevennnee.
JIN@. e Sahihi....cccoorinee. Tarehe.....ccoooeenennnen.
JIN@ e Sahihi....ccooonene. Tarehe.....ccoeveeueunnen.
JINA e Sahihi.....cccoovnrne. Tarehe.....ccooveeuennn.

Viongozi wa Vikundi:
Mwenyekiti wa kikundi
JINA e Sahihi.....cccooniinnn Tarehe......ccccovveuennn.

JIN@eeeeeeeeeeeeee e Sahihi..cooeeeeeeee. Tarehe.....ccoceevveveeen..

JIN@eeeeeeeeeeeeeeee e Sahihi..cooeeeeeeeee, Tarehe....oooeveecveeen.
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FOMU YA MKATABA WA PEMBEJEO/ZANA

RipnS
M [Nembo ya SLM]

FOMU YA MKATABA WA PEMBEJEO/ZANA KATI YA SHIRIKA
LINALOTEKELEZA MRADI NA VIONGOZI

Sisi viongozi watatu wa kikundi cha RIPAT waliotajwa hapo juu, tunakiri kuwa kwa niaba ya
wanakikundi wenzetu tumepokea zana/vifaa vifuatavyo

Sheria zifuatazo zitafuatwa:

1.

Kikundi kitawajibika kutunza zana na kufanya matengenezo ya mara kwa mara, na
kitachagua mtu mmoja au zaidi kuangalia zana hizo.

Viongozi wa kikundi watahakikisha kuwa vifaa/ zana hizo zitapatikana kwa yeyote
anahitaji kwa usawa kwa wanakikundi wote.

Kama kikundi kitakuwa kimesambaratika kabla ya miaka 3 ya mradi kama
ilivyopangwa, vifaa/zana lazima zirudishwe kwenye SLM. Hakuna malipo yoyote
yatakayofanywa na SLM kwa vifaa vilivyorudiswa.

Baada ya miaka mitatu, wakati mradi unafikia mwisho, na kama kikundi kitaendelea
kama ushirika zana hizi zitabakia na kupatikana kwa matumizi ya kikundi na kwa
wanakikundi wake.

Baada ya miaka 3, wakati mradi umefikia mwisho na kama kikundi kikaamua chenyewe
kufikia mwisho baada ya sherehe za kuhitimisha mradi, vifaa/zana zitarudishwa
kwenye shirika linalotekeleza mradi. Hakuna malipo yatakayofanywa na SLM kwa ajili
ya vifaa vilivyorudishwa.
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Mkataba huu umesainiwa na:

1. Mwenyekiti wa Kikundi



KIAMBATANISHO CHA 4D:
KIELELEZO CHA MKATABA WA MAKUBALIANO

Rrpat g ) | _
[Nembo ya shirika tekelezaji] [Nembo ya Wilaya husika]

MKATABA WA MAKUBALIANO (MwM)

Kati ya

(weka jina la shirika linalotekeleza mradi - SLM)

na

(weka jina la wilaya)

Mkataba huu wa maelewano unafafanua namna ambavyo waweka sahihi wa taasisi
au mashirika watashiriki na hii haimaanishi namna yoyote ya fedha ambazo
zitatunzwa kama msingi wa matumizi.

1. KUSUDI NA MADHUMUNI

Makusudi ya mkataba huu wa maelewano ni kuainisha kazi na wajibu wa Kkila
upande kwakuwa wanahusika katika utekelezaji wa mradi wa RIPAT.

RIPAT ni mbinu ya maendeleo ya kiuchumi inayolenga kuleta karibu teknolojia za
kilimo ili kuziba pengo kama njia ya kuboresha maisha na kuwafanya wakulima
wadogo wadogo wa Tanzania waweze kujitegemea.

Kwa zile familia za wakulima wanaoshiriki moja kwa moja kwenye miradi ya RIPAT,
lengo ni kuboresha mifumo ya wakulima wadogo wadogo na hivyo kuongeza
usalama wa chakula katika kaya na kupunguza umaskini- kwa kuanzia na idadi
ndogo ya wakulima - lakini baadaye kuenea kupitia uwezeshaji wa jamii kwa
ukubwa.
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wakulima 30-35.

Tathmini wa awali imekamilika kwa kushirikiana na mamlaka za wilaya, na hii
imewezesha kutengenezwa kwa mradi wa RIPAT ambao upo tayari kwa kuzinduliwa.
wa wilaya, na hii inagjumuisha maandalizi mazuri ya ‘kapu’ la uchaguzi wa teknolojia
za kilimo zilizoboreshwa ambazo zimepangwa na kuwekwa wazi kwa vikundi.......
vya RIPAT kwa kipindi chote cha mradi.

SLM linategemea kwamba mwisho wa mradi wawakilishi wa wilaya — hasa maafisa
ugani (AU) - watawajibika zaidi kwa kusimamia vikundi hivi vilivyoundwa na
kuendelea kueneza na kukuza ili kuweza kuinufaisha jamii kwa upana zaidi.

2. WAJIBU

A. SLM litafanya:

1. Kwa kushirikiana na mamlaka za serikali za vijiji i) kwa uangalifu
wataihamasisha jamii kwa kiwango cha kubadilika na kuwahamasisha
wakulima kuchukua hatua ya maendeleo yao wenyewe na ii) kuchagua

2. kuunda uongozi bora na kukijengea uwezo kikundi itawezesha kupeleka
teknolojia za kilimo kwa usahihi kwa kupitia kushiriki kwenye majaribio kwa
kutumia majaribio na mbinu za kujifunza zinazoleta mabadiliko.

3. kuwapatia pembejeo za kilimo zinazohitajika, zana /vifaa, na kuwezesha
kikundi cha wakulima walengwa kulingana wa mchanganuo wa mradi.
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4.

kujumuisha kipengele cha RIPAT cha usambaaji kwenye mradi kwa kuchagua
na kuwajengea uwezo wakulima vichocheo (Wv) na kuwajengea uwezo
maafisa ugani wa serikali (AU).

kutoa taarifa kwa kila robo mwaka kwenye wilaya na kuratibu pamoja na
mratibu wa mradi wa wilaya (MMW) wa RIPAT kwa kipindi chote cha
utekelezaji.

B. Uongozi wa Wilaya utafanya;

1.

kusaidia utekelezaji wa mradi kwa kumteua mratibu wa wilaya wa RIPAT
ambaye ndiye atakuwa chanzo cha mawasiliano katika ngazi ya wilaya.
Lazima awe tayari kushiriki wakati mikutano ya robo mwaka ya mradi kila
inapofanyika na kutoa msaada na ushirikiano.

kuwa endelevu.

kuhakikisha kuwa Mratibu wa Wilaya wa RIPAT na maafisa ugani wa serikali

wa vikundi unapofanyika.

kuhakikisha kuwa maafisa ugani (kilimo) wanashiriki kwa kadri
inavyowezekana kwenye mikutano ya kila wiki ya vikundi vya RIPAT, fanya
ufuatiliaaji mara inapohitajika, na wasaidie wakulima vichocheo (Wv)
kwenye majukumu yao ya uenezaji wa teknolojia kwa kaya ambazo sio
wanakikundi wa RIPAT katika kaya zilizokusudiwa.

kuhakikisha maafisa ugani (kilimo) na Mratibu wa Wilaya wa RIPAT anashiriki
kwenye kuratibu mikutano ya robo mwaka ikihusisha vikundi vyote
kuhakikisha kuwa Maafisa ugani (AU) wanashiriki katika kipengele cha
uenezaji wa mradi na kwamba wanafundishwa pamoja na wakulima

3. WAKATI WA KUSITISHA MKATABA HUU

A . Kipindi cha mkataba huu ni tarehe.mwezi.mwaka. mpaka tarehe.mwezi.mwaka

B. Mkataba huu unaweza kuvunjwa kwa aidha kwa kuandika notisi kwa upande
mwingine angalau siku 30 kabla ya siku rasmi ya kuuvunja.

TAREHE NA SAHIHI

Kwa niaba ya SLM Kwa niaba ya serikali ya Wilaya

Jina

Cheo

Jina
Cheo
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KIAMBATANISHO CHA 4E:

FOMU YA ZIADA YA UFUATILIAJI WA DATA/TAKWIMU

KWENYE VIKUNDI

Fomu ya Ufuatiliaji (uigaji kwa mwanakikundi mmoja mmoja)

Mfano: Kilimo Hifadhi (kilimo bora cha mahindi)

Robo yamwaka.............c..ccceeeennn,

Jinala kikundi..........ccocccooveviiiiinn,

3ina 12 Kijiji coooerereoreoreeon

(euedeH/0AIpN)
apunyiw eA nwel e oezew emy
oezew em oynbBunzw elwnlawy

(euedeH/0AIpPN) apunyjiw
eA nwel oezew eu eAuebueyony
BMY 019SW OWI|Y elwn}awy

(euedeH/0AIpN) obuopn
eA ebupy eh nife emy luequeys
oezew ek pegew eyoeawy

(euedeH/0AIpN) oBuopn 1ypejiyny
IypJe eyiunjew elunisuwy

(euedeH/0AIpN) edil
BILUNINY B BQWRYS BRpuRaWY

(euedeH/0AIpN)
elquez/exeyo e aquial
BILLNINY MY equeys eepueswy

IpUNYIRUBML B| BUIf

35

Jumla
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Fomu ya Ufuatiliaji (Uigaji kwa mwanakikundi mmoja mmoja)

Mfano: Kuku (M2)

Robo ya mwaka...................

Jina la kikundi.........c..coocoveiiinn.

JN@ A KIJiji coovovreerrrerer e

(euedeH/0AIpN)
¢eloqg einyeyd nyny
edemeure ewinNyw ‘ar

(euedeH/0AIpN)
¢aem nyny olueyo
edemeue ewinyw ‘sr

(euedeH/0AIpN)
¢NMNy| e| v10(Q BpUeq
ebualowe ewinyw ‘ar

IpeIW 8AuaMy BX)01n
eayodoAlje esesiy
eA oobolew ek 1pep|

Jina la mwanakikundi

35

Jumla

Fomu ya Ufuatiliaji (Uigaji kwa mwanakikundi mmoja mmoja)

Mfano: Mazao [M1]

Robo ya mwaka...............

Jinalakikundi.........ccccooooeeveiinnn,

3iN@ 18 Kfiji covvrvreerereereesereeroreoeenn

(euedeH/0AIpPN)
Jlpuiyew eA emysaloqoAl|l
eUle eWIjRUR ‘O

(euedeH/0AIpN)
¢lzeequu eA emysaloqoAll
eule ewljeue ‘ar

(euedeH/0AIpN)
celembu eA emysaloqoAl|l
eule ewifeuy ‘ar

(euedeH/0AIPN) ¢NWeRLA
1IZelIA eA emysaloqoAlll
eule ewijeuy ‘of

(euedeH/0AIpN)
¢oboyiw eA emysaloqoAl|l
eUle BwWIjeUR BLWIINYW ‘Bf

mwanakikundi

Jina la

35

Jumla
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Vifupisho

MHW
MK
MKM
MKU
MM
MMW
MST

MU
MwM
RECODA
RIPAT
SACCOS
FAO

SD
AZAKI
SLM
TMHW
UKKV/VSLA
wu

Wv

wv

Afisa Kilimo na Mifugo wa Wilaya
Afisa Ugani (Kilimo)

Kilimo Hifadhi

Kiongozi wa Programu
Kamati ya Maendeleo ya Kata
Katibu Tawala wa Mkoa

Kapu la uchaguzi

Mkurugenzi wa Halmashauri wa Wilaya
Mwezeshaji wa Kikundi

Mshauri wa Kilimo wa Mkoa
Mpango wa Kina wa Utekelezaji
Meneja wa Mradi

Mratibu wa Mradi wa Wilaya
Mbinu Shirikishi ya Mradi
Mdhibiti wa Ubora

Mkataba wa Maelewano

Research, Community and Organizational Development Associates
Rural Initiatives for Participatory Agricultural Transformation

Savings and Credit Cooperative Society (Ushirika wa kuweka na kukopa)
Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO)

Shamba la kikundi
Shirika lisilo la Kiserikali

Shirika linalotekeleza mradi

Timu ya Menejimenti ya Halmashauri ya Wilaya

Wadhibiti Ubora

Wakulima Vichocheo

Wawezeshaji wa Vikundi



KIAMBATANISHO CHA 6

Faharasa ya maneno

WAZO KUU NA MISAMIATI YA KILIMO KATIKA MIRADI YA RIPAT

WAZO KUU

Kujenga Uwezo Ni mfumo ambao watu binafsi, mashirika na jamii wanaimarishwa na
kudumisha uwezo ili kuweka na kufikia maendeleo ya malengo kwa muda
waliojiwekea.

Kilimo kwenye ardhi kame Ni kilimo kwenye ardhi isiyo ya umwagiliaji. Mafanikio
yanategemea mvua, ulimaji wa kuhifadhi unyevu na mazao yanayovumilia ukame.
Kuwezesha Ni mchakato wa utaratibu ambao mtu/watu anapata kujiamini na kujisikia

kuweza zaidi kuchagua kipaumbele na jinsi ya kutekeleza alichokipanga.

Upanuzi/Uenezaji Kwenye mwongozo huu, uenezaji unaeleweka kama huduma za
kiserikali zilizobuniwa ili kuendeleza ujuzi unaotegemea utafiti na teknolojia inayofaa
vijijini ili kuboresha maishaya wakulima.

Uwezeshaji Ni kusaidia kikundi cha watu kufikia malengo kupitia majadiliano, kutia moyo
na kusaidia kupanga na kutenda.

Mwenendo wa kikundi Ni muingiliano ambao unaleta fikra na tabia za watu pamoja
wanapokutana na wengine. Mwenendo wa kikundi inahusiana na jinsi vikundi
vinavyoanzishwa, muundo wake, utaratibu wake na ufanyaji kazi wake. Mara nyingi
inasaidia kuboresha mwenendo wa kikundi iwapo michezo na mazoezi
itatambulishwa wakati wa majadiliano ya kikundi.

Mbao mantiki Ni kipimo ambacho menejimenti inatumia kuboresha teknolojia, mara
nyingi kwenye ngazi ya mradi. Inahusisha kutambua mambo ya kimkakati (pembejeo,
pato/zao, matokeo, athari) na mahusiano yake, viashiria, na dhana/wazo au hatari
zitakazosababisha mafanikio na kushindwa. Kwa hiyo, inawezesha kupanga,
kutekeleza na kutathimini shughuli za maendeleo.

Uhamasishaji  Vitendo vinavyokusudia kuwatia moyo watu kuwa pamoja ili kusaidia
wazo fulani lililolengwa ili kufikia lengo. Inaweza kuelezwa kama mchakato wa
kusisimua na wa kutia moyo na kusaidia jamii kutambua hali zao na kuchukua hatua
ya kufanya kazi pamoja ili kubadilisha maisha yao.

Ufuatiliaji Mchakato wa uangaliaji kwa vipindi tofauti ambao unaangalia kama viwango
na malengo yaliyowekwa kwenye mpango yamefikiwa kwa vitendo. Taarifa inatumiwa
na uongozi ili kufanya maamuzi.

Mti wa malengo Kielelezo cha mchoro wa hali ya baadaye wakati ambapo tatizo
linapokuwa limerekebishwa, ikifuatiwa na uchanganuzi wa programu na kuonyesha
mwisho wenye kuleta maana.

Umiliki  Wakati wananchi/wanajamii wanapochukua uthibiti na kukubali majukumu kwa
mambo ambayo yataleta maendeleo yao binafsi.

Mbinu Shirikishi ya Tathmini (MST) Mfumo ambao umelenga kujumuisha maarifa na
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Uchanganuzi wa matatizo ni uchunguzi maalum wa mitazamo hasi ya athari ili kujua
visababishi na madhara yake.

Mti wa matatizo ni mchoro wa mfano wa hali hasi, ikionesha uhusiano wa chanzo -
athari.

Uhamasishaji ni kitendo cha kujaribu kuwa na uelewa wewe mwenyewe au wengine na
kuitikia juu ya mawazo fulani, matukio, hali, au jambo; uanzishaji wa uelewa wa hali
iliyoko ili kuhimiza mabadiliko chanya kwenye siku za usoni na utayari wa kutenda.

Mnyororo wa mgawanyo kwenye RIPAT, aina mbili za mnyororo wa mgawanyo
hutumika. 1) mnyama (mbuzi, kondoo na nguruwe). Kila kikundi hupewa wanyama
majike na madume wa Kkisasa halisi kama wazazi wa mwanzo walioboreshwa.
Wanachama hugawa mtoto wa kwanza jike kwa wengine kwenye kikundi kulingana
na orodha iliyoandaliwa na kikundi. Ni pale tu ambapo mtu atakuwa amegawa
watoto majike kwa mtu aliyeko kwenye orodha ndipo mnyama jike wa kwanza
atakuwa kwenye miliki ya mwanakikundi aliyempokea wa kwanza. 2) Mgomba. Kila
mkulima achaguaye teknolojia ya migomba iliyoboreshwa anatarajiwa kutoa kwa
wakulima wengine wanaopendelea ndani ya jamii mara tatu ya idadi ya machipukizi
ya migomba aliyopokea kutoka mradini na kuwafundisha katika mbinu za kilimo
zilizoboreshwa.

Wakulima vichocheo ni watu ambao, wakati wa muda wa utekelezaji wa mradi,
wametambulika kama watu ambao wameibuka kama wajasiriamali jamii na mawakala
wa mabadiliko. Ni wakulima waliofanikiwa toka ndani ya kikundi ambao wamepata
ujuzi kupitia mafunzo ya RIPAT na kwa mafanikio wametekeleza angalau teknolojia
moja iliyoletwa na RIPAT.

Uendelevu ni uendelezaji wa faida kutoka teknolojia ya maendeleo baada ya usaidizi wa
awali wa maendeleo umeshakamilishwa; uwezekano wa faida endelevu za muda
mrefu.

Kundi lengwa ni watu maalum au mashirika ambao kwa ajili yao maendeleo ya teknolojia
za mradi hufanyika.

Pengo la kiteknolojia ni pengo kati ya uzalishaji shambani uliofikiva kwa kutumia
teknolojia za sasa za kilimo wanazotumia wakulima na uzalishaji ambao ungefikiwa.
Wakulima wanahitaji teknolojia nzuri zaidi, za kisasa na kuwa na uwezo wa kuweza
kuzibadili kuendana na mazingira. Pengo husababishwa na ukosefu wa mbinu za
ujuzi na mafunzo ya matumizi yake, na kutofikia vifaa na pembejeo za kilimo kwa ajili
ya kutekeleza teknolojia nzuri zaidi.

Misamiati katika kilimo

Kilimo - Ufugaji ni utegemezi wa kaya kwenye mchanganyiko wa kilimo na ufugaji wa
wanyama kwa ajili ya maisha yao.

Zao la msimu ni zao ambalo hulimwa kwa msimu mmoja tu (au mwaka) kabla halijafa,
kinyume na zao la kudumu, ambalo hudumu kwa zaidi ya msimu mmoja.

Mgomba (aina iliyoboreshwa kwenye RIPAT) aina za migomba zilizoboreshwa, Grand
Nain, Paz, Chinese, Williams, na Lakatan zilijaribiwa na kuonyeshwa kwa ajili ya RIPAT.
Kwa baadhi ya maeneo aina ya asili Mshale ilitumika kwa ajili ya kulinganisha. Aina
hizi za migomba iliyoboreshwa zilichaguliwa na kuletwa na mratibu wa migomba
Tanzania kwa ajili uzalishaji wa juu, uhakika wa chakula, na mauzo ikijumuisha kuuza
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nje ya nchi. Aina ya migomba iliyoboreshwa inaweza kutumika kwa ajili ya kupika na
matunda, na inavumilia ukame kwa kiasi kikubwa, maji yaliyotuama na magonjwa.

Mche wa mgomba Machipukizi yanayotoka kuzunguka shina la mmea mkuu yanayounda
kifungu kinachoitwa ‘mche’ chipukizi kubwa linachukua nafasi ya mmea mkuu wakati
unapotoa matunda na kufa; mchakato wa kuchukua nafasi ya mmoja baada ya
nyingine unaendelea bila kukoma.

Machipukizi ya migomba Ni vipandikizi vinavyotolewa kutoka kwenye mmea mama.
Migomba inazalishwa kutokana na mgomba mama (kuzaa mimea mingi zaidi)
kutokana na machipukizi (au uzalishaji wa kimaabara). Kama machipukizi
hayatatolewa yatakuwa yanashindana na mmea mama na hivyo kupunguza mavuno.

Jembe la chaka (la kizambia) jembe la chaka linatangazwa katika kilimo hifadhi kwa
kupunguza kugeuza ardhi kama mbadala wa kilimo cha asili (kienyeji) cha jembe la
mkono. Linatumika kulima sehemu zile tu ambapo mbegu itapandwa, kufanya
mashimo ya kudumu ya kupanda. Ni jembe zito imara zaidi lenye ubapa mrefu na
mpini mrefu unaoweza kuzungushwa kupunguza nguvu, hivyo kufanya kuwe na
uwezekano wa kuandaa mashimo Kkipindi cha ukame wakati udongo ni mgumu.
Mashimo yana kina cha sm 20 na urefu wa sm 30, na nafasi ya sm 70 kati ya shimo na
shimo kwenye mstari. Kati ya mstari na mstari ni sm 90. Kila mwaka mashimo
yanachimbwa tena sehemu ile ile kama ilivyokuwa mwaka uliopita.

Kilimo hifadhi (KH) katika muktadha wa RIPAT, mbinu ya kilimo inayotilia mkazo juu ya
kanuni tatu inayokusudia kuzalisha mazao mengi wakati ikipunguza gharama za
uzalishaji, kudumisha rutuba ya udongo, na kuhifadhi maji. Kanuni tatu ni 1)
kusumbua udongo kidogo kidogo iwezekanavyo (kupunguza kulima kwa kutumia
jembe la chaka au ripa), 2) kuacha udongo ukiwa umefunikwa kadiri iwezekanavyo
(kutumia matandazo na au mazao funiko), na 3) kutumia kilimo mseto na mzunguko
wa mazao.

Mfunika ardhi Mazao yanayotumika kufunika na kuzuia uso wa udongo kupunguza
mmomonyoko na kuwekea ardhi kivuli. Mmea unaokua haraka utumike, kwa kawaida
mkunde. Katika RIPAT mikunde aina ya mucuna na ngwara inatangazwa kama mazao

funika.
Mzunguko wa mazao Kupanda mazao tofauti kwa vipindi vinavyofuatana kwenye
shamba moja, ili kuhifadhi uwezo wa udongo kuzalisha (kuepuka kupunguza

virutubisho vya udongo, na kudhibiti magugu, magonjwa, na wadudu).

Kilimo mseto Kupanda mazao mawili au zaidi katika shamba moja kwa wakati mmoja,
ama kwa kuchanganya pamoja au katika mistari au maeneo yaliyogawanywa, kwa
mfano mbaazi na mahindi.

Mkunde Mimea ambayo inajulikana kwa uwezo wake wa kugeuza nitrojeni iliyo hewani
kibaiolojia na uwezo wake kuboresha rutuba ya udongo kupitia kuchukua nitrojeni. Ni
mazao muhimu katika mzunguko wa mazao na kilimo mseto. Ubora wake wa kuwa
na kiasi kikubwa cha protini kwenye mbegu na majani unafanya mikunde kuhitajika
kwa matumizi ya wanyama na binadamu. Katika RIPAT, mikunde mbalimbali imekuwa
ikitangazwa, ikijumuisha ngwara, mkuna, mbaazi, soya, na kunde.

Matandazo Tabaka la mimea iliyokufa kama vile nyasi kavu, majani, na masalia ya mimea,
yanayoachwa ili kufunika ardhi kwa lengo la kuzuia mmomonyoko wa udongo,
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inayosaidia kupenyeza kwa maji ya mvua (kupunguza mtiririko wa maji), kuhifadhi
unyevu (kupunguza mvukizo wa unyevu), na kupunguvu ukuaji wa magugu.

Zao la kudumu Ni zao linalokua zaidi au kidogo zaidi kutoka mwaka hadi mwaka (kwa
mfano mgomba).

Ripa Ni kifaa kinatangazwa katika kilimo hifadhi kwa kupunguza kulima udongo kama
mbadala kwa kilimo cha jadi cha kutumia jembe la plau la kukokotwa na ng’ombe.
Kina fremu na jino refu lililojishikiza kwa ajili ya kuvunja udongo uliogandamana na
kisahani kigumu cha udongo na kutengeneza mitaro ya kupandia. Mistari
iliyotengenezwa kwa ripa, kawaida nafasi ni sm 75-90, inachimbwa kwa umbali
iwezekanavyo katika sehemu ile ile kila mwaka, na udongo unaobakia katikati
ukibakia haujaguswa/haujalimwa.

Mazao ya mizizi Ni kundi la mimea lililo kwa familia mbalimbali likiwa na tunguu chini ya
ardhi au upande wa mizizi. Ni vyakula vikuu muhimu katika maeneo mengi ya tropiki,
yanapandwa kwa ajili ya wanga. Mazao ya mizizi kimsingi yanazalishwa kutoka
kwenye tunguu au vijiti (sehemu za mashina). Katika RIPAT, aina bora za viazi vitamu
na mihogo zinatangazwa, hasa karibuni, kwa sababu ya uwezo wake wa kuzaa
kwenye mazingira magumu na udongo ambao siyo mzuri na kuwa kama zao hifadhi
wakati wa njaa.

Mtiririko wa maji Ni sehemu ya maji ya mvua ambayo hayaingii kwenye ardhi na
yanatoka au ‘kupotea’ kutoka kwenye eneo kupitia mifereji/mitaro na njia za maji.
Matuta ya kufunga Vibwawa vidogo vinavyotengenezwa kwa udongo vyenye vipimo
maalumu vya mpishano kwenye mitaro ili kuteka maji ya mvua na kuzuia kutiririka

kufuata kontua (mbinu ya kuhifadhi maji).

Kuhifadhi maji Kuzuia, kuendeleza, na usimamizi fanisi wa rasilimali maji kwa ajili ya faida
za makusudi. Katika RIPAT, teknolojia za kilimo zilizoboreshwa zinatangazwa
kupunguza upoteaji wa maji kupitia kutiririka ardhini ( kwa mfano, kutumia matuta ya
kufunga, kilimo cha kontua) na mvukizo (mfano kutumia matandazo).

Muundo wa kiutawala wa Seriakali ya Tanzania

Mkoa Tanzania imegawanyika katika mikoa 30, kila mmoja ukiwa na wilaya kadhaa
Wilaya Kuna wilaya 130 katika nchi ya Tanzania, kila wilaya ikiwa na idadi kadhaa ya kata
Kata Kuna kata zaidi ya 700 Tanzania. Hasa kata inakuwa na vijiji viwili hadi vinne.
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Kilimo cha migomba kwenye miradi ya RIPAT

Kwa nini?

Migomba ni mojawapo ya mazao yaliyobainishwa na RECODA kuwa na umuhimu wa
kutosha kwa ajili ya usalama wa chakula, kipato na uboreshaji wa mazingira. Inatoa faida
nyingi sana ukilinganisha na mazao mengine. Kwa mfano, 1) ni zao la chakula na biashara
na linatoa mazao muda wote wa mwaka; 2) linatoa ajira kipindi chote cha mwaka — tofauti
na mazao ya mwaka kama vile mahindi, ambayo yanahitaji mabhitaji ya kazi za msimu; 3)
Inatoa kiasi kikubwa cha uzalishaji wa chakula kwa eneo kwa mwaka ukilinganisha na
mahindi na mazao mengine; 4) Inafaa sana kwenye muzunguko wa mazao na mifugo,
ambapo wanyama wanatoa mbolea na masalia ya migomba ni chakula cha wanyama; 5) ni
zao la kudumu linalongeza uwezo wa uzalishaji kwa miaka mingi kwenye maeneo ambayo
kuna utofauti wa mvua; na 6) linaboresha mazingira kwa kufunika udongo mwaka mzima.

Wapi?

Kwa ujumla, migomba inatoa mazao mazuri kwenye eneo ambalo lina mvua za wastani
1200 mm kwa mwaka, kiwango cha mwinuko wa mita 1800 kutoka usawa wa bahari.
Udongo unaofaa ni ule wenye rutuba, kina (mita 2) na ambao haujaathiriwa na magadi
(kiwango cha pH kati ya 5 na 8). Migomba mara nyingi inaelezewa isivyostahili kama zao
linaloweza kuzalishwa kwenye eneo lenye mvua za kutosha au umwagiliaji. Hata hivyo
mavuno mengi yanaweza kupatikana kwenye udongo ambao ni mzuri zaidi, wenye maji na
hali ya hewa nzuri, baadhi ya aina za migomba inavumilia ukame

Fursa za kuendeleza aina za migomba kwenye miradi ya RIPAT lilitokana na matokeo
yaliyopatikana baada ya utafiti uliofanywa na Chuo cha Utafiti wa Kilimo Selian (SARI)
kilichopo Arusha kwenye aina mpya zilizoletwa Tanzania kama mbegu za kuzalisha
maabara. Kutokana na matokeo mazuri ya mwanzoni ya SARI, RECODA iliamua kufanya
mradi wa majaribio ili kuona umuhimu wake chini ya hali ya shamba. Mradi wa majaribio
ulifanyika kwenye maeneo mawili: kwenye eneo zuri, lenye mvua za kutosha na uwezekano
wa umwagiliaji; na kwenye eneo lisilokuwa zuri, lisilo na mvua za kutosha na ambapo
wakulima wanalima kwenye ukame. Maeneo haya mawili baadaye yalikuja kuwa maeneo
ya RIPAT 1 na RIPAT 2. Mradi wa majaribio ulidhihirisha kwamba aina mpya ya migomba
inafanya vizuri sana kwenye eneo la RIPAT 1 na kuwa wanaweza kulima kwenye maeneo
kame na magumu ya RIPAT 2. Kupitia uzoefu wa RIPAT, ilionekana kwamba kilimo kwenye
maeneo ambayo ni kame ni muhimu kuchagua maeneo yanayofaa, hii ni kwenye maeneo
ya mabondeni ambayo yana zuia upepo na kwenye uwezekano wa kuvuna maji. Vile vile,
kupunguza msongamano wa mimea, kuongeza ukubwa wa shimo la kupandia na kutumia
kiasi kikubwa cha mbolea pamoja na kuweka matandazo jambo ambalo litasaidia
kufanikiwa kwa kilimo cha migomba kwenye maeneo kame. llionekana kwamba unapolima
kwa kutumia mbinu bora za kilimo, migomba inaweza kuvumilia ukame zaidi kuliko mazao
ya msimu kama vile mahindi.
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Kwa jinsi gani?

Inahitajika kazi kubwa unapoanza kupanda migomba. Kwa kutumia kipimo
kinachopendekezwa cha nafasi ya mita 3 kati ya mstari na mstari na mita 3 kati ya mmea
na mmea kwenye mistari, mashimo 450 yanaweza kuwepo kwenye kila eka 1. Shimo la
mgomba linakuwa na kina cha sm 90 na upana wa sm 90 (ambazo ni sawa na mita za
ujazo 0.6). Wakati wa kuchimba shimo, udongo wa juu (sm 45) unatenganishwa na ule wa
chini. Baada ya kumaliza kuchimba, udongo wa juu unachanganywa na ndoo 5 mpaka 10
za samadiau mbolea na halafu unaurudisha kwenye shimo.

Migomba inaweza kupandwa muda wote kipindi cha mvua; hata hivyo, inabidi kupanda
kiutaalamu na bila kuwepo upungufu wa maji kwa miezi minne mpaka sita ya kwanza
baada ya kupanda. Kwahiyo, upandaji usifanyike miezi ya mwishoni ya msimu wa mvua.
Machipukizi lazima yawe yenye afya, yasiyo na magonjwa wala wadudu. Matumizi ya
miche inayotokana na kuzalisha mbegu za kupandikiza maabara ndio inapendekezwa
zaidi, lakini bado haijaweza kupatikana nchini Tanzania. Kwa kuongezea kilichoelezwa
hapo juu wakulima wanatakiwa kufundishwa mbinu za 1)kuondoa machipukizi na kuandaa
vifaa vizuri vya kupandia; 2) kuepuka na kukabiliana na wadudu na magonjwa; 3) kutumia
samadi na mbolea na kumwagilia (kamainawezekana) 4) uvunaji, usindikaji na masoko.
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Rejea na kusoma zaidi

Katika kuandika huu mwongozo, waandishi wamerejea miongozo na nyaraka nyingine.
Nyaraka muhimu zaidi zimeorodheshwa chini na zinapendekezwa kwa kusoma zaidi. Orodha
pana zaidi ya marejeo inatolewa katika kitabu kinachoitwa Chaguo la mkulima: Kutathmini
mbinu ya uchukuaji wa teknolojia ya kilimo Tanzania (Lillegr and Lund-Sgrensen, 2013).
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MWONGOZO WA RIPAT

Sehemu ya kusini mwa jangwa la Sahara imebaki kuwa eneo ambalo linaathirika sana na uhahaba wa
chakula pamoja na kuwa na uwezo mkubwa wa kilimo. Katika jitihada za kuchangia kuondoa tatizo hili,
Transformation) umebuniwa kwa muda tangu mwaka 2006 kupitia mfululizo wa miradi Kaskazini mwa
Tanzania.

Mwongozo wa RIPAT unaelezea hatua kwa hatua jinsi ya kuratibu na kutekeleza mradi imara wa
maendeleo ya kilimo unaotekelezwa kupiatia kikundi na unasifika kwa:

«  KUSAIDIWA ILI KLJIMUDU NA KUSAIDIA WENGINE- kuepukana na UTEGEMEZ] KWA WAFADHILI na
kuhakikisha wakulima wanachukua jukumu kamili la kujiletea maendeleo yao wenyewe

= matumizi ya mashamba ya kikundi ya kujifunzia ambapo RIPAT huchukua MAZURI KUTOKA MFUMO
WA CHINI kwenda JUU NA MFUMO WA JUU kwenda CHINI

« huwapatia wakulima UCHAGUZI wa teknolojia za kilimo na SAUTI kuhusu jinsi ya kujipanga kama
kikundi na kufanya kazi pamoja

« USHIRIKIANO RASMI na serikali za mitaa na huduma za ugani kwa lengo la kuendeleza na kusambaza
miradi.

'Huu ni mwongozo mzuri sana wa hatua-kwa-hatua na rahisi kufuata unachusu namna mashirika
yanayofanya kazi na wakulima wadogo wadogo yanavyotakiwa yafanye kazi zao. Kitabu hiki ni rasilimali
wanatoka serikalini au taasisi zisizo za kiserikali. Kwa muda mrefu hapajawahi kuwa na mwongozo
wowote nchini Tanzania wa kuongoza kazi ya ugani. Mwongozo huu kwa hakika utaziba pengo hilo!
Profesa Amon Z. Mattee, Idara ya Elimu ya Kilimo na Ugani, Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine, Morogoro,
Tanzania

‘Katika wilaya za Arumeru na Karatu nilishuhudia wakulima wakitumia mfumo wa RIPAT kuongeza tija
na kipato chao kwa kiasi kikubwa katika uzalishaji wa ndizi; kuboresha kiwango chao cha uvumbuzi,
ushiriki na umiliki wa miradi yao; na hivyo kubadili maisha yao. Mfumo pia umetatua suala la utegemezi
kwa wafadhili wa wakulima na uhimizaji wa matumizi ya kanuni iliyo bora kabisa ya kujitegemea katika
maendeleo yao.

Mh. Isidore Leka Shirima, Mkuu wa Mkoa mstaafu wa Arusha, Tanzania






